• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

22 August 2019, 04:47:00 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

เพลงที่ไม่ได้ยินใครเปิดหรือมีใครเล่นให้ฟังมานานมากๆๆๆๆๆๆๆ...

Started by K. PJ, 13 March 2016, 04:28:28 am

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

vichien

www.youtube.com/watch?v=PICWxSBrD70&index=3&list=RD4yFiwZTF-zo

อ้ายยยหย่ะ มีเพลงโปรดของนักร้องคนโปรดผมเสียด้วย You can call mе Аl (เอจะลงยูทูปยังไงหว่า)
ปรกติ ผมจะไม่ค่อยชอบเสียบหูฟัง ฟังนะ วันนี้ต้องเสียบฟังแล่วว

blackmore

Quote from: jon che on 15  March  2016, 03:27:27 pm
ครับ พี่ vichien
เป็นชาวรัสเซีย เรียนกีตาร์และ conductor จากนั้นมาทำงานอยู่ที่ Netherlands
เคยรับเชิญเล่นร่วมกับ tommy emmanuel ในคอนเสิร์ต
www.youtube.com/watch?v=4yFiwZTF-zo
โดย Igor Presnyakov
มี style "beating" เคาะกีต้าร์ตามแบบของเค้า

Tommy นี่เก่งมาก จนเล่น live กับใครก็ได้ที่ แน่นเรื่องโน๊ตและ improvise ได้     กับ Garbrila ก็เชิญมาเล่นด้วย 

ตอนนี่เมืองไทยจัด Andy Mckee มาเจอกับ Tommy   นี่  Andy ไปไม่เป็นเลย (ฟังเค้ามาอีกที)

ฝรั่งไม่ได้ฉลาด....ไปกว่าคนไทย   you know!!!

"There is no expedient to which a man will not resort to avoid the real labor of thinking."  Sir Joshua Reynolds

pee

K. PJ

Quote from: vichien on 14  March  2016, 11:48:10 pm
ยังไล่อ่านไม่หมดเลย เล่นมาวันเสาร์อาทิตย์ นี่ไม่ได้เข้ามาดูเลย แต่ละคน นี่เจ๋งมากๆ ยิ่งน้องคนสุดท้าย กาเบลียนล่า นี่สุดยอด
ผมยังไม่มีเวลาหาคลิปมาลงเลยครับ ได้แต่ดูของคนอื่นๆ เอามาลงให้ แล้วสารเอนโดฟิน หลั่งแรงๆ ก็หลายเพลงครับ โดยเฉพาะของพี่พี ค่อนข้างจะใช่เลย เพราะวัยคงใกล้ๆ กันด้วย แต่ของคุณ  Jon Che ก็หลายเพลง ที่คงต้องเอามาเล่นตามแน่ๆ ครับ โดยเฉพาะเพลงนี้
www.youtube.com/watch?v=XD7z8VPmPBQ

ถ้าใครเล่นได้เหมือนเขาเล่นเป๊ะนะครับ ผมคิดว่า หากใครยังไม่มีแฟน จะหาแฟนได้ไม่ยาก ถ้ามีเวลาไปเล่นให้สาวๆ ฟังครับ ต่อให้คนคนนั้นจะแก่หน่อย หรือหน้าตาธรรมดาๆ ไม่ต้องรวยด้วย ผมเคยมีเพื่อนคนหนึ่ง หน้าตาไม่ดีเลยก็ว่าได้ ไม่ได้รวย แต่เล่นกีตาร์เก่งคล้ายๆ ลักษณะนี้ มีผู้หญิงมาแอบสนใจกระซิบบอกผมกันหลายๆ คนเลยละครับ ส่วนมากสวยๆ นิสัยดีๆ เงียบๆ ซะด้วย  ผมละยังอิจฉาเพื่อนคนนี้เลยละครับ

ใครยังไม่มีแฟน และอยากมีแฟนลองดูครับ

K. PJ

Quote from: pee on 15  March  2016, 04:30:00 pm
ลืมคนนี้ไม่ได้ เทพสามนิ้ว

บอกได้คำเดียวซ้ำๆ ว่า "สุด" ๆๆๆๆๆๆ ...

blackmore

ฝึกจนเจ็บนิ้ว  ลองมาเล่น pick ครับ  แบบ Bluegrass บ้าง

Tony Rice

Norman Blake

หรือ มา blue slide
มหาเทพ Robert Johnson

นิ้วหายเจ็บแล้วมาต่อ  blue finger picking
Big Bill Broonzy
ฝรั่งไม่ได้ฉลาด....ไปกว่าคนไทย   you know!!!

"There is no expedient to which a man will not resort to avoid the real labor of thinking."  Sir Joshua Reynolds

vichien

วันนี้นั่งฟัง อิกอ ทั้งวันแก แกนี่สุดยอดเลย แจม กับ เอมมานูแอล ได้มันส์หยดๆ

แต่ผมก็ยังชอบ พี่น้องสองคนนี้มากๆอยู่ดีครับ angus & julia stone กับเพลง chocking ตอนเริ่มเพลง ผมชอบเสียงกีร์ต้าเค้า
ได้อารมณ์ดี เคยเหน็บแผ่นซีดี ไปฟังกับชุดใหญ่ๆ หลักล้าน บางชุด นี่ฟังแล้วจืดสนิท ไม่ได้อารณ์เลย

www.youtube.com/watch?v=eJvs7pgS2Ko&list=LLUG9vWXfOVlZ0kM3MIuAsww&index=15

jon che

jon che

โอ้... มีมือกีต้าร์ ขายวิญญาณ ด้วยครับ (robert johnson)
ผมว่า django reinhardt เป็นแรงบันดาลใจให้ใครต่อใครหลายคนนะครับ
อย่างมือล่า Grammy Awards คนนี้
ก็ยก django reinhardt เป็นครู
www.youtube.com/watch?v=eRrpdX8qTCY
โดย Majeur7

jon che

K. PJ

กว่าจะส่งลูกเข้านอนได้​ วันนี้วันแรกที่รู้สึกว่่าตอนหัวค่ำร้อนแบบอบอ้าว​ แต่ก็ไม่มากนัก​ เปิดพัดลมชั่วโมงก็หนาวแล้ว​ เขาว่าฝนจะตก​ คงรู้กันพยากรณ์​แม่นหรือมั่ว

ไล่ฟังคลิป​ ชอบใจรัวมือขวาห้านิ้ว​ แล้วตามด้วยเล่นด้วยมือซ้าย​อยากทำได้มั่ง​ ยังไม่เคยลองครับ​ การไม่มีงานทำ มันก็เล่นไปเรื่อยๆ​ สนุหไปกับลูกไปวันๆ​ ดูเวลามันไวจัง​ เปลั่บนการใช้เวลากับเข้าเ​นท​ มาเล่นกีตาร์​รู้สึก​ ดีกว่าก่อนครับ

ลืมบอกไปว่าชอบสไตล์​การใช้ปิ๊กเพลงแรกของป็อกครับ​ เดี๋ยว​พรุ่งนี้จะลองดู​

เริ่มหนาวมากอีกแระ​ ขอไปหาที่อุ่นๆ​ ดีกว่า​ ฝันดีทุกคนครับ​ ขอขอบพระคุณ​ทุกท่านที่ให้ความรู้เพลงเกึ่ยวกับกีตาร์ทำให้ผมมีบทเรียนที่จะเล่นกะมันอีกเพียบครับ

jon che

เห็นพี่ pee พูดถึง hank
ก็เลยนึกถึงเพลงนี้ครับ
www.youtube.com/watch?v=LO50QOW1CO8
โดย Farm Aid
มีนักร้อง/นักแต่งไทยคนนึง เขียนเพลงที่ทำนองคล้ายๆ เพลงนี้