• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

21 May 2019, 01:37:10 am

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

อย่างหนา .... Apple ใช้ลูกค้าเป็นตัวประกัน

Started by pee, 18 March 2016, 08:31:24 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

poj

Quote from: pee on 22  March  2016, 02:06:34 am
คนละประเด็นกันนะครับ
การเจาะข้อมูลโดยผู้ร้าย เกิดขึ้นตลอดเวลา ขนาดเพนตาก้อนยังโดนแฮคบัญชีเงินเดือนไปตั้งหลายล้านบัญชีแล้วเลย โดรนสอดแนม บินอยู่ดีๆ อิหร่านแฮคเอาไปทั้งลำ ลงจอดคาตาให้เห็น ดังนั้น ไม่ว่าแอปเปิลจะยืรกรานยังงัย ใครๆ ก็เจาะระบบตามอำเภอใจได้อยู่แล้ว

ไอโฟนเจ้าปัญหาตัวนี้ ไม่มีใครบอกว่าเจาะไม่ได้ ต่อให้แอปเปิลไม่ทำก็มีคนทำให้แน่นอน FBI แค่ต้องการพึ่งศาลเพื่อทำให้ข้อมูลที่เจาะออกมา ใช้ในการดำเนินคดีได้อย่างถูกต้องตามกฏหมาย

ผมไม่เห็นด้วยครับ   มันจะต่างกันตรงที่ว่า  การพยายาม hack iPhone ทุกวันนี้ จะเป็นการทำผ่าน การหลอกให้ run app อะไรสักอย่าง   หาก user ไม่แหกคุก apple โอกาสโดน hack ผมคิดว่า แทบไม่มีครับ 

แต่การบังคับให้ apple ทำประตูหลังไว้ให้ พร้อมกับกุญแจ  หาก กุญแจดอกนี้ หลุดไปในมือของผู้ร้ายเมื่อไร   นั่นคือความเสียหายต่อ user ทั่วโลกครับ   และ เกี่ยวกับความปลอดภัยทุกๆเรื่องเลยครับ  การเงิน  คลิป รูป  ข้อมูลส่วนตัว  ข้อมูลบันทึก  ทุกอย่างหลุดได้หมด  ไปสู่มือใครก็ได้ 

ผมคิดว่า มันเสียหายมากเกินไปครับ  ส่วนเรื่องผู้ก่อการร้ายนั้น  ผมก็ยังเห็นว่า การไล่ล่า สามารถทำได้  โดยไม่จำเป็นต้องอาศัย iPhone เป็นสำคัญครับ   มันเป็นแค่องค์ประกอบหนึ่งเท่านั้น
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

pee

Quote from: poj on 24  March  2016, 12:03:10 amแต่การบังคับให้ apple ทำประตูหลังไว้ให้ พร้อมกับกุญแจ 

อันนี้คือข้ออ้างของทิม คุก ซึ่งผมเห็นว่าเป็นการลากเรื่อง และตอแหล
คำสั่งศาล บังคับใช้เฉพาะมือถือที่ FBI ขอเท่านั้น ไม่ได้สั่งให้ทำถาวรพร้อมกุญแจ
ที่สำคัญ ต้องเอาโทรศัพท์ตัวนั้นไปปลดล๊อค ไม่เกี่ยวกับตัวอื่น

"กุญแจดอกนี้ หลุดไปในมือของผู้ร้ายเมื่อไร นั่นคือความเสียหายต่อ user ทั่วโลกครับ"
กุญแจแบบนี้ไม่มีครับ

ส่วนเรื่องกลัวต่อเนื่องอะไรทั้งหลาย ก็ไม่เกี่ยวกับคำสั่งศาลครั้งนี้ ต่อให้ไม่มีคำสั่งศาล ไอ้การเจาะระบบก็เกิดทุกวัน และผมก็ไม่เชื่อว่า แอปเปิลจะมีศักยภาพที่จะปกป้อง "ความปลอดภัยทุกๆเรื่องเลยครับ  การเงิน  คลิป รูป  ข้อมูลส่วนตัว  ข้อมูลบันทึก  ทุกอย่างหลุดได้หมด  ไปสู่มือใครก็ได้" ทุกอย่างในไอโฟน สามารถถูกเจาะได้หมด แต่เอามาใช้เปิดเผยอย่างเป็นทางการไม่ได้ ..... คงจำได้ว่า หลายปีก่อนมีข่าว CIA แฮกข้อมูลผู้นำทั่วโลก ไม่เว้นแม้แต่อังกฤษและฝรั่งเศส และที่ผมเคยยกตัวอย่างไป คือ อิหร่านเจาะรหัสสำเร็จ สั่งโดรนจารกรรม RQ-170 ของเมกา บินมาหาตัวเองได้ จากนั้นก็ลอกแบบสร้างเองซะเลย......

เรื่องเปิดล๊อคไอดฟน เทียบกับเรื่องนี้ เป็นแค่น้ำจิ้มที่หกอยู่นอกจานเท่านั้นเอง

poj

งั้นข้อมูลเราไม่ตรงกันแล้วครับ    เท่าที่ผมอ่านข่าวคือ  กุญแจที่จะเจาะเข้า iPhone ได้ทุกๆเครื่องครับ และ มีไว้ถาวร ให้พร้อมใช้ได้ตลอดเมื่อ FBI ต้องการใช้
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

poj

จริงๆนะครับ หากคิดจะปราบ ผู้ก่อการร้ายจริงๆจังๆ   ไปดู รัสเซีย กับ จีน  ทำครับ
ผมคิดว่า  บางครั้ง  US เอง  ก็คิดใช้ประโยชน์จากการมีอยู่ของ IS ด้วยเหมือนกัน  ถึงจะเป็นศัตรูกันอยู่  แต่ในบางเงื่อนไข  US อาจจะยังไม่คิดปราบจริงจัง   จนกว่า IS จะเติบใหญ่เสียจน เป็นภัยคุกคามต่อ  US อย่างจริงๆจังๆครับ

pee

Quote from: poj on 24  March  2016, 12:58:37 am
งั้นข้อมูลเราไม่ตรงกันแล้วครับ    เท่าที่ผมอ่านข่าวคือ  กุญแจที่จะเจาะเข้า iPhone ได้ทุกๆเครื่องครับ และ มีไว้ถาวร ให้พร้อมใช้ได้ตลอดเมื่อ FBI ต้องการใช้

อันนี้คือสิ่งที่แอปเปิลตอแหลออกสื่อครับ

คือพูดให้เข้าใจผิด บนข้อมูลที่มีฐานความจริง แล้วใส่สีให้มหาชนตื่นกลัว
เพราะถ้าปลดล๊อคไอโฟนคดี ซานเบอร์นาดีโนได้ ก็แปลว่าทุกเครื่องปลดได้ นี่คือฐานความจริง
แต่ความจริงอีกอย่างคือ ข้อมูลของแต่ละบุคคล ต้องได้รับการคุ้มครอง ดังนั้น การปลดล๊อคก็ต้องถูกทำโดยคำสั่งศาล ซึ่งจะออกตามเหตุปัจจัย

ยังงัยแอปเปิลก็เสียชื่อ
เพราะจะเตะถ่วงยังงัย เช่นทีมวิศวกรลาออกยกชุดอย่างที่ออกมาขู่ ท้ายที่สุด FBI ก็สามารถร้องขอการปลดล๊อคโดยไม่ผ่านแอปเปิลได้อยู่แล้ว ระบบที่หวงแหนเอาไว้เป็นจุดขาย ก็จะหมดจุดขายไปเอง

pee

Quote from: poj on 24  March  2016, 01:06:54 am
บางครั้ง  US เอง  ก็คิดใช้ประโยชน์จากการมีอยู่ของ IS ด้วยเหมือนกัน  ถึงจะเป็นศัตรูกันอยู่

US สนัยสนุน ISIS อย่างไม่เปิดเผยครับ เป็นอัล กออิดะห์ที่ออกฤทธิ์รุนแรงกว่าเดิม
รถถังสองพันกว่าคันของอิรัก โดนยึดไปง่ายๆ แล้วก็เอาไปใช้รบได้ทันที มันคือการเปลี่ยนป้ายเท่านั้น คือแทนที่จะจ้างทหารรัฐบาลอิรักให้คุ้มครองบ่อน้ำมัน ก็ใช้ ISIS แทน ประหยัดไปมากมายและสั่งการได้ง่ายกว่า

การทิ้งระเบิดใส้ผู้ก่อการร้าย เกือบทั้งหมดทิ้งใส่กองกำลังสนับสนุนรัฐบาลซีเรีย จนรัสเซียต้องขอเจือก ก่อนที่พันธมิตรของตนจะพ่ายแพ้ จัดหนักชุดใหญ่แค่สามเดือน สถานการณ์ที่นั่นก็เปลี่ยนหน้าไพ่

America Created Al-Qaeda and the ISIS Terror Group
http://www.globalresearch.ca/america-created-al-qaeda-and-the-isis-terror-group/5402881

Rand Paul: The United States Supported ISIS
http://www.veteranstoday.com/2015/11/22/rand-paul-the-united-states-supported-isis/

Germany In 'Total Shock' As Proof Emerges Of U.S. Support Of ISIS
http://yournewswire.com/germany-in-total-shock-as-proof-emerges-of-u-s-support-of-isis/

Now the truth emerges: how the US fuelled the rise of Isis in Syria and Iraq
http://www.theguardian.com/commentisfree/2015/jun/03/us-isis-syria-iraq

poj

Quote from: pee on 24  March  2016, 02:33:34 am
อันนี้คือสิ่งที่แอปเปิลตอแหลออกสื่อครับ

ผมคิดว่า apple พูดจริง  คือ หากมีการทำประตูหลังไว้  สักวันหนึ่ง  มันจะหลุดอยู่ดี  หรือไม่  hacker ก็หาทาง ทำกุญแจขึ้นมาเปิดประตูหลังได้ในที่สุดครับ   และ Hacker จะไม่สนใจคำสั่งของศาลหรอกครับ ว่า จะ hack ได้ หรือไม่ได้   มันจะทำการ hack ทุกเครื่องที่ทำได้ทันทีครับ

มันเหมือนมีดครับ   ขึ้นอยู่กับว่า ตกอยู่ในมือใคร   ประเด็นคือ  เราแน่ใจหรือครับ ที่จะสร้างมีดเล่มนั้นขึ้นมา ?

poj

กรณี US กับ ISIS นี่  ซับซ้อน วุ่นวายครับ
แต่ในที่สุด  ผมเชื่อว่า ทั้งสองฝ่าย เป็นศัตรูกันจริงครับ    ส่วนการใครจะหลอกใช้ใคร  เป็นเกมทางสงครามที่ซับซ้อนวุ่นวายมากครับ

pee

Quote from: poj on 24  March  2016, 04:49:45 pm
Quote from: pee on 24  March  2016, 02:33:34 am

ผมคิดว่า apple พูดจริง  คือ หากมีการทำประตูหลังไว้  สักวันหนึ่ง  มันจะหลุดอยู่ดี 

ศาลสั่งให้ทำกับโทรศัพท์เครื่องเดียว
ไม่ได้สั่งให้ทำประตูหลังไว้ รอคนมาเจาะเข้าสู่ไอโฟนได้ทุกเครื่อง
การเจาะระบบตามที่ศาลสั่ง ต้องมีเครื่องมาอยู่ในมือ

ส่วนการเจาะผ่านโปรแกรมนั้น
ใครเก่งก็ทำไป ลูกค้าต้องระวังกันเอง

K. PJ

อ่านๆ​ ไป​ ผมชักรู้สึกว่าท่านประธาน​เรา​ ก็พยายามปกป้อง​ของที่ใช้และชื่นชอบ​ ทำให้เหตุผล​ที่ใช้ลดลง​ไปเป็นอย่างมาก​นะครับ​ ไม่เหมือนเรื่องเครื่องเสียงที่อุส่าห์ออกตัวว่าอย่าให้เชื่อ​ แต่ยังมีความน่าเชื่อถือกว่า

pee

ท่านประธานฯ อยากเป็นหัวหน้าฝ่ายค้านแข่งกับผมงัย....55555

:wacko:

poj

Quote from: pee on 24  March  2016, 11:36:32 pm
ศาลสั่งให้ทำกับโทรศัพท์เครื่องเดียว
ไม่ได้สั่งให้ทำประตูหลังไว้ รอคนมาเจาะเข้าสู่ไอโฟนได้ทุกเครื่อง
การเจาะระบบตามที่ศาลสั่ง ต้องมีเครื่องมาอยู่ในมือ

ทำเพียงเครื่องเดียว  ก็ใช้กับทุกเครื่องได้ครับ

poj

Quote from: K. PJ on 25  March  2016, 04:49:08 pm
อ่านๆ​ ไป​ ผมชักรู้สึกว่าท่านประธาน​เรา​ ก็พยายามปกป้อง​ของที่ใช้และชื่นชอบ​ ทำให้เหตุผล​ที่ใช้ลดลง​ไปเป็นอย่างมาก​นะครับ​ ไม่เหมือนเรื่องเครื่องเสียงที่อุส่าห์ออกตัวว่าอย่าให้เชื่อ​ แต่ยังมีความน่าเชื่อถือกว่า

เปล่าครับ   ผมปกป้องความเป็นส่วนตัวของผมต่างหากครับ
เพราะหาก iPhone ไม่ปลอดภัยเมื่อไร   ผมจะไม่รู้หันไปใช้ระบบไหน
Android ไม่ต้องพูดถึง  เละยิ่งกว่าเละ ต้องระวังตัวตลอดเวลา
Windows Phone ก็ไม่น่าไว้ใจครับ
ทุกวันนี้ ผมเก็บข้อมูลไว้ใน ระบบ cloud และ mobile ค่อนข้างเยอะครับ  ผมต้องการระบบที่เชื่อใจได้  ผมจะได้เอาเวลาไปคิดเรื่องงานของผม   ผมไม่ต้องการ มาคอยกังวลเกี่ยวกับเรื่องพวกนี้ครับ

เรื่องเหตุผลนั้น  คงเป็นความเห้นไม่ตรงกัน
เพราะคุณ pee บอกว่า ทำแล้วกระทบเครื่องเดียว
ผมเห็นว่า มันกระทบทุกเครื่องครับ

pee

Quote from: poj on 25  March  2016, 09:59:09 pm
ทำเพียงเครื่องเดียว  ก็ใช้กับทุกเครื่องได้ครับ

ถ้าจะอ้างอย่างนั้น ก็ไม่ต้องเคารพคำสั่งศาล เป็นบริษัทเหนือกฏหมายต่อไป

เพราะโจรทั้งหลายในโลก ก็สามารถทำประตูหลังกับโทรศัพท์ทุกเครื่องได้อยู่แล้ว
เป็นอันว่า แอปเปิล ดื้อแพ่งในประเด็นที่ดื้อไปก็ไร้ผล ผลอย่างเดียวก็คือแอปเปิลได้โฆษณาตัวเองว่าเจ๋ง ในสิ่งที่ตัวเองไม่เจ๋งเลยต่างหาก ก็เหมือนเจลเบรค ที่ออกมากีดกันประโยชน์ของลูกค้า สุดท้ายก็แก้อะไรไม่ได้อยู่ดี

ผมว่าท่านประธานก็ยังตะแบงอยู่ดี

สมมติว่าแอปเปิลทำกุญแจไขหลังบ้านของไอโฟนทุกเครื่องสำเร็จขึ้นมา ก็ต้องบอกว่าทำเกินคำสั่งศาล เป็นความเจือกของแอปเปิล เพราะศาลสั่งว่า ให้ปลดล๊อคป้องกันการใช้รหัสผิดพลาดกับเครื่องของมือสังหารซาน เบอร์นาดีโน่เครื่องเดียวเท่านั้น

แล้วถ้าเทคนิคนี้หลุดออกไป ก็เป็นความรับผิดชอบของแอปเปิลอีกนั่นแหละ เพราะเป็นคนทำ เอ๊ะ ....หรือว่า พนักงานของบริษัทนี้ เชื่อถือไม่ได้ อ้าว ถ้างั้น ข้อมูลของลูกค้าไอโฟนทั้งโลก ก็ไม่ปลอดภัยอะดิ

Quote from: poj on 25  March  2016, 10:01:07 pm
เปล่าครับ   ผมปกป้องความเป็นส่วนตัวของผมต่างหากครับ
เพราะหาก iPhone ไม่ปลอดภัยเมื่อไร   ผมจะไม่รู้หันไปใช้ระบบไหน

แหม ....เข้าใจโยงนะฮาฟฟฟ เขามีเรื่องกันที่โน่น กับโทรศัพท์เครื่องเดียว สามารถโยงมาเครื่องท่านได้
ถ้าใครคิดจะเจาะประตูหลังของท่านประธานเรา...เจาะพวกนี้ ไม่ดีกว่าหรือครับ น่าเจาะกว่าแยะ
คงอีกนานนนน กว่าเขาจะแวะมาเครื่องในประเทศเสียมกุก...อิอิ

K. PJ

อือ! เหตุ​ผลเพื่อผลประโยชน์​ของตัวเอง​

งั้น! เราอย่าไปด่าพวกเสื้อแดงเลย​ หลักคุณ​ธรรมไม่ต้องเอามาคิด​ และความถูกต้อง​ เพราะเขาก็ใช้เหตุผล​เพื่อประโยชน์ของ​เขาเช่นกันในการเลือกทักสิน

คนเสื้อแดงจงภูมิใจและยอมรับตัวเองว่าเป็นดสืเอแดงเถอะครับ​ เพราะท่านก็ทำในสิ่งถูกต้องแล้วในการรักษาผลประโยชน์​ส่วนตนไว้​ อย่าเป็นเสืเอแดงนอกคอกที่เห็นก้วยกะพวกเสื้อแดงทุกอย่าง​ที่เขียนมา​  แต่ไม่ยอมรับว่าสวมเสื้อแดง​อยู่​ มันตลกน่ะครับ

pee

Quote from: K. PJ on 25  March  2016, 10:53:02 pm
อือ! เหตุ​ผลเพื่อผลประโยชน์​ของตัวเอง​

งั้น! เราอย่าไปด่าพวกเสื้อแดงเลย​ หลักคุณ​ธรรมไม่ต้องเอามาคิด​ และความถูกต้อง​ เพราะเขาก็ใช้เหตุผล​เพื่อประโยชน์ของ​เขาเช่นกันในการเลือกทักสิน

โหย ย้อนเจ็บแฮะ  :clown:

แต่ผมคิดว่า การกระทำเพื่อผลประโยชน์​ของตัวเองนั้นไม่ผิด
จะผิด ก็ต่อเมื่อทำแล้วคนอื่นเสียประโยชน์

กรณีเสื้อแดงเลือกใคร เป็นสิทธิที่เขาทำได้
แต่ถ้าคนที่เขาเลือก ทำให้เกิดโทษร้ายแรง พวกเขาก็ต้องร่วมรับผิดชอบด้วย ไม่ใช่อ้างเหตุปกป้องอย่างไร้ขอบเขต มันก็ทำให้เกิดความชอบธรรม (หรือพูดอย่างชิงชังก็)คือ การใช้อำนาจเป็นธรรมเพื่อปกป้องผลประโยชน์ของคนกลุ่มอื่นนอกเหนือเสื้อแดง

:wacko:

กรณีของแอปเปิล พวกเขาอ้างสิ่งที่เกินเลยไปจากเหตุและผลปกติ และไม่มีแนวโน้มที่จะเป็นเช่นนั้น มาใช้ปกป้องสิ่งที่เห็นชัดว่า "ไร้สาระ"

มือถือเจ้าอื่นไม่มีระบบปกป้องการกดพาสเวิร์ดผิด FBI ก็สามารถเอาไปล้วงข้อมูลได้ อย่างนั้นหรือ หามิได้ครับ ก็ต้องขอหมายศาลเหมือนกัน

ถ้าหลักการของแอปเปิลถูกต้อง
ทางการก็หมดสิทธิออกหมายค้นบ้าน สำนักงาน อาคาร รถ หรืออะไรทั้งหลายที่อยู่ในวงจรอาชญากรรม
บัญชีธนาคาร ตู้นิรภัย จดหมาย เอกสาร อีเมล์ บันทึกการใช้โทรศัพท์ รูปถ่าย สลิบซื้อสินค้า ....ฯลฯ

ทั้งหมดอยู่ในหมวด "ความเป็นส่วนตัว" ทั้งนั้น....กระนั้นหรือ

poj

เราคุยกันไม่เข้าใจหรอกครับ  เพราะเรา เห็นต่างกันมาก  และ เคลียร์ประเด็นทีว่า  การกระทำดังกล่าว มีผลต่อเครื่องกี่เครื่องกันแน่   คำสั่งศาลนั้น เป็นการสั่งที่ ให้ทำที่ os ของเครื่องเลยนะครับ 

ผมก็พยายามอธิบายแล้ว   หากจะว่า ผมตะแบง  ผมก็ไม่รู้จะว่าอย่างไร  ลองไปค้นๆดู  เรื่องพวกนี้เองเถอะครับ  ผมไม่คุยด้วยดีกว่าครับ

poj

อ่านนี่ ละกันครับ  คนกลางเขียนนะครับ  ทำงานด้านนี้โดยเฉพาะ

http://www.macworld.com/article/3046140/security/how-fbi-vs-apple-could-cripple-corporate-and-government-security.html

pee

คนกลางคือศาลครับ
ไม่ใช่ FBI หรือ Apple

ยิ่งไม่ใช่ macworld ซึ่งเป็นกลุ่มแฟนบอยของสินค้ายี่ห้อนี้

การเปิดล๊อคมันต้องทำที่ os อยู่แล้ว
แต่ถ้าเครื่องอยู่หาดใหญ่ ใต้กฏหมายไทย และไม่ติดคดี จะกระทบอะไรได้ครับ

แล้วอย่างที่บอก แอปเปิลเป็นคนเปิดล๊อค ทำเสร็จก็ส่งเครื่องให้ตำรวจ
ถ้าวิธีการรั่วไหล

FBI หรือศาล ผิดหรือครับ

poj

คนเขียน เขาเป็นคนที่ทำงานด้านนี้ครับ   เขาไม่ได้เป็นสาวก mac   เพียงแต่บทความมันมาลง Mac world
ศาลไม่ได้รู้เรื่องอะไรทางเทคนิค  ต้องถามคนที่ทำงานทางด้าน security โดยตรง  ว่า  มันเป็นช่องโหว่ๆ จริง หรือ ไม่จริง
ส่วนเรื่องอื่นๆ  อย่างที่บอกครับ   เราเห็นต่างกันแน่นอน  และ ถีงเวลา แยกเข้ามุมใคร มุมมันแล้วครับ  :)