Author Topic: Capricho árabe  (Read 982 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline blackmore

• Hero Member
Capricho árabe
« on: 25 May 2016, 11:31:07 AM »
ช่วงนี้ ผมเล่นแต่กีตาร์สายเอ็นระหว่างลูกนอน  คือเสียงมันเบาและนุ่มกว่าสายเหล็กไม่ปลุกให้ลูกตื่น เลยหาเพลงคลาสสิกมาเล่นครับ

Capricho árabe ของ Francisco Tárrega เพลงนี่เพลงดังกีตาร์ Classic ครับ    ว่ากันตามเทคนิคไม่ได้ยากเท่าไร(อาจจะเป็นเพราะแต่งโดยตรงด้วยกีตาร์คลาสสิกเลยมั้ง)  จะมีจุดที่อยากนิดๆคือการถ่างนิ้วและความต่อเนื่องลื่นไหล อีกจุดที่ยากสำหรับผมคือเล่น pull off บนเฟร็ต 12-15 เร็วๆ บนกีตาร์คลาสสิกซึ่งมีแค่ 12 เฟร็ต  สำหรับมือสมัครเล่นอย่างผมทำให้นึกถึง Elevated fingerboard ขึ้นมาทันที

ดูใน Youtube แต่ละคนก็ตีความต่างกันไป

ชอบคนไหนกันบ้างครับ 

ผมเรียงลำดับตามจำนวนคนกดดูในYoutube ครับ

ฝรั่งไม่ได้ฉลาด....ไปกว่าคนไทย   you know!!!

"There is no expedient to which a man will not resort to avoid the real labor of thinking."  Sir Joshua Reynolds

Offline vichien

Re: Capricho árabe
« Reply #1 on: 25 May 2016, 02:12:21 PM »
ฟังดีไปหมด ไม่รู้ว่าใครเก่งกว่ากัน แต่ชอบหน้าตาน้อง Tatyana มากสุด :D

Offline Krairerk

• moderators
    • http://
« Reply #2 on: 25 May 2016, 03:10:46 PM »
เล่นได้ตามโน้ต ไม่ยาก แต่เล่นให้เพราะ โคตรยาก  (เหมือนกับพูดภาษาอังกฤษ ไม่ยาก แต่จะให้สำเนียง เหมือน native ยากมาก)

« Reply #3 on: 25 May 2016, 03:22:18 PM »
เล่นได้ตามโน้ต ไม่ยาก แต่เล่นให้เพราะ โคตรยาก  (เหมือนกับพูดภาษาอังกฤษ ไม่ยาก แต่จะให้สำเนียง เหมือน native ยากมาก)

เห็นด้วยครับท่านพี่  แต่ 4 ยกมาสำเนียงต่างกัน 4 คนเลย   
« Last Edit: 25 May 2016, 03:26:19 PM by blackmore »
ฝรั่งไม่ได้ฉลาด....ไปกว่าคนไทย   you know!!!

"There is no expedient to which a man will not resort to avoid the real labor of thinking."  Sir Joshua Reynolds

Offline sw

« Reply #4 on: 25 May 2016, 05:36:01 PM »
ผมว่ายากนะครับเพลงนี้ เล่นได้ก็ไม่ธรรมดาแล้ว ช่วงเร็วก็เร็วจริงๆ น้ำหนักดังค่อยก็ต้องมีสมาธิมากๆถึงจะเล่นได้เพราะ

ชอบ Tatyana ครับ มีต่อให้ด้วย นั่งโยกไปมาไม่ต้องนั่งนิ่งเป็นหุ่น  :supergrin:

ปู่เซโกเวีย ฟังดูเหมือนจะยกนิ้วไม่ค่อยทันนะครับ ช่วง 0:47-0:49  :P

« Reply #5 on: 25 May 2016, 05:44:16 PM »
ผมว่ายากนะครับเพลงนี้ เล่นได้ก็ไม่ธรรมดาแล้ว ช่วงเร็วก็เร็วจริงๆ น้ำหนักดังค่อยก็ต้องมีสมาธิมากๆถึงจะเล่นได้เพราะ

ชอบ Tatyana ครับ มีต่อให้ด้วย นั่งโยกไปมาไม่ต้องนั่งนิ่งเป็นหุ่น  :supergrin:

ปู่เซโกเวีย ฟังดูเหมือนจะยกนิ้วไม่ค่อยทันนะครับ ช่วง 0:47-0:49  :P

เดี๋ยวเล่นลื่นแล้วเอามาโชว์ครับ ยังติดนิดๆ   
ของปู่เหมือนกีตาร์สายหย่อน 555

Interpretation
« Last Edit: 25 May 2016, 05:53:27 PM by blackmore »

Offline sw

« Reply #6 on: 25 May 2016, 05:49:01 PM »
หยอดยาล้างหู รอฟังแล้วครับ  :D

Offline pee

• ExMember
  • *
  • Eruditos~Without sharing, life would be a mistake
« Reply #7 on: 25 May 2016, 08:33:38 PM »
ฟังคนอื่นแล้ว ได้ยินแต่เสียงกีตาร์

ฟังเซโกเวีย ได้ยินแสงแดดบนยอดไม้ สายลมละเลียดพงหญ้า ได้ยินความอ่อนเยาว์ ความบริสุทธิ์ ได้ยินพลังของชีวิต...ทั้งๆ ที่คนเล่นอายุ 80 อายุไม่มีผลต่อความงามของเสียงเลยแม้แต่น้อย

น้องผู้หญิงคนสวยนั่น เล่นได้หยาบยังกับกีตาร์ร๊อค
คุณพี่ที่ไม่เห็นหน้านี่ เล่นได้มิติเดียวจริงๆ ยังกับถ่ายเอกสารเสียงด้วยเครื่องซีร็อกที่หมึกหมด
อีกคนขี้เกียจฟัง...วางท่าได้งามเกิน

:wacko:

Offline jon che

• *
« Reply #8 on: 25 May 2016, 09:27:23 PM »
ขอส่งเข้าประกวดอีกคนครับ :D

โดย Jansor room

เห็นมากหน้าหลายตาผลัดกันมาเล่น ฟังคุ้นๆ ว่าตอนจะงีบเหมือนเคยได้ยิน
ไปค้นดูในลัง เจอที่คนนี้เล่นทั้งแผ่นครับ

Romantic Evening Music: For Guitar
 1. Concierto De Aranjuez: Adagio - Zoltan Tokos/Budapest Str/Bela Banfalvi
  2. On Wings Of Song - Zoltan Tokos/Daniel Benko
  3. To Music - Zoltan Tokos/Daniel Benko
  4. L'Encouragement, Op.34: Cantabile - Zoltan Tokos/Jurgen Rost/Monika Rost
  5. Semi Dolens - Zoltan Tokos/Jurgen Rost/Monika Rost
  6. Fugue In g - Zoltan Tokos/Jurgen Rost
  7. Prld No.2 - Zoltan Tokos/Daniel Benko
  8. Son In C: Adagio - Zoltan Tokos/Monika Rost
  9. Capricho Arabe - Zoltan Tokos/Jurgen Rost/Monika Rost
  10. Prld No.5 - Zoltan Tokos/Daniel Benko
  11. Fant - Zoltan Tokos/Jurgen Rost/Monika Rost
  12. A Toy - Zoltan Tokos/Jurgen Rost/Monika Rost
  13. Gagliarde - Zoltan Tokos/Jurgen Rost/Monika Rost
  14. A Pipers Pavan - Zoltan Tokos/Jurgen Rost
  15. Welcome Home - Zoltan Tokos/Monica Rost
  16. Pass'e Mezzo - Zoltan Tokos/Jurgen Rost/Monika Rost

แต่ถ้าผลงานของ Francisco Tárrega ในแผ่นนี้ ผมชอบ Prelude No. 2 ครับ
« Last Edit: 25 May 2016, 09:37:35 PM by jon che »

« Reply #9 on: 25 May 2016, 10:36:11 PM »
คนล่าสุดนี่ เล่นแหวกไปอีกแนวเลยครับ แปลกดี

Offline Hexaphonic

• วิญญูชนจอมปลอม
« Reply #10 on: 31 May 2016, 06:39:18 PM »

อาจจะไม่ใช่แนวคลาสสิค อันนี้เปนเพลงของ Govi นักสแปนิชกีตาร์แนว newage ชาวเยอรมัน
ผมโหลดเพลงเขาลงใน iPhone3gs ไว้ฟังเวลาจ๊อกกิ้ง
ฟังบ่อยๆก็อยากหัดเล่นเหมือนกันนะเนี่ย
"คุณหลอกดาว" :sad2:

Offline phokha

• อ่านว่า โภคา
  • น้องอ้น คนขี้งอน
    • เฟซบุ๊ค
« Reply #11 on: 01 June 2016, 02:47:01 PM »
เพลงแบบนี้ ผมเรียกเวิลด์มิวสิค หมดเลยครับน้าเฮก

ขี้เกียจแยกแคตากอรี่ อิอิ
I dont like pop music.

• *
« Reply #12 on: 01 June 2016, 07:33:51 PM »
ถ้าสาย spanish guitar ยุคใหม่ๆ หน่อย
ผมชอบคนนี้เล่นครับ

โดย Kanaal van vanzo123

• *
« Reply #13 on: 01 June 2016, 07:59:00 PM »
ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ต่ออีกซัก 2 ยกนะครับ :worshippy:
พูดถึง govi ผมเลยนึกถึงคนนี้ครับ

โดย Ottmar Liebert

คนนึงเป็นลูกเสี้ยวเยอรมัน (OL) อีกคนเป็น Hawaiian-German
แล้วก็ต่อมาถึงเทพ Flamenco ผู้ที่กล่าวถึง "Nouveau Flamenco" ของ OL ว่า
"una degeneración, una caricatura del flamenco" (literally, "a degeneration, a caricature")
ส่วนอีกคนก็ตอบกลับ "thinking is so narrow that they feel threatened by me. . ."
จาก https://en.wikipedia.org/wiki/Ottmar_Liebert

โดย KayoooS