• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

21 May 2019, 12:41:30 am

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

รำคาญ facebook

Started by pee, 29 May 2016, 04:59:40 am

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Peacemaker

เอาตามที่สบายใจเลยครับ

อ้อ ขอเสริมนิดนึงสำหรับคนรุ่นอดีตครับ เผื่อจะไม่ทราบ
'งัย' น่าจะสะกดว่า ไง ซึ่งเพี้ยนมาจาก ยังไง << อย่างไร
แต่เนื่องจากเป็นภาษาพูด จะเขียนว่า งัย ก็ไม่ได้ผิดอะไรมากครับ
ส่วนรากเง่า ไม่มีครับ มีแต่รากเหง้า เง่า น่าจะเป็นโง่เง่ามากกว่า
เสริมนิดเดียวครับ พอดีเห็นแล้วไม่ชิน เข้าใจว่าเป็นคำที่มีมาแต่อดีต หรือผมคนปัจจุบันเข้าใจผิด

เรื่องภาษาของคนสมัยก่อน ก็ซับซ้อนใช้เล่นครับ

:wacko: :wacko:

pee

ส่วนรากเง่า ไม่มีครับ มีแต่รากเหง้า เง่า น่าจะเป็นโง่เง่ามากกว่า

ไม่น่าเชื่อว่า อ่านใจผมออกแฮะ

:thumbup:

Peacemaker

คนอดีตเป็นคนตลกครับ ผมรู้สึกอย่างนั้น

:ahha:

Hexaphonic

30 May 2016, 02:11:33 pm #23 Last Edit: 30 May 2016, 02:14:08 pm by Hexaphonic
สิ่งที่ facebook ไม่มี แต่ในบอร์ดนี้มี
คือสถานะ "Hidden" ขณะออนไลน์ ของสมาชิกบางท่าน

ผมเคยเห็นมากที่สุดคือมี 3 Hidden ออนไลน์พร้อมๆกัน
ซึ่งผมคิดว่าหนึ่งในสมาชิกที่ได้สถานะนี้ คือเฮียจารย์แน่นอน
เพราะไม่เคยเห็นสมาชิก pee ออนไลน์เลย แต่มีโพสต์ตัลหลอดๆๆๆ

อยากถามมานานหลายปีแล้วว่า สถานะ Hidden มีฟังก์ชั่นพิเศษอะไรเพิ่มมาจากปกติรึเปล่า
และทำยังไงสมาชิกอื่นๆถึงจะได้สถานะ Hidden นี้มา ต้องโพสต์มากขนาดไหน
หรือว่าต้องเปน moderator?

"คุณหลอกดาว" :sad2:

pee

อ้าว Hidden ไม่ได้ทุกคนหรือ
ผมเห็นมีช่องให้เลือก ก็เลยใช้น่ะ

เจ้าป๊อกมันดันรู้  :thumbup:
เฮียเฮ๊กเป็นคนที่สอง  :thumbup:

ปล
ผมม่ายล่ายเปง moderator จ้า

pee

รู้จักทางเฟซบุ๊กมานานกว่า 1 ปีจนมีความสัมพันธ์กันอย่างลึกซึ้ง

คุณงามความดีของสื่อนี้

:cop:

blackmore

Quote from: Hexaphonic on 30  May  2016, 02:11:33 pm
สิ่งที่ facebook ไม่มี แต่ในบอร์ดนี้มี
คือสถานะ "Hidden" ขณะออนไลน์ ของสมาชิกบางท่าน

ผมเคยเห็นมากที่สุดคือมี 3 Hidden ออนไลน์พร้อมๆกัน
ซึ่งผมคิดว่าหนึ่งในสมาชิกที่ได้สถานะนี้ คือเฮียจารย์แน่นอน
เพราะไม่เคยเห็นสมาชิก pee ออนไลน์เลย แต่มีโพสต์ตัลหลอดๆๆๆ

อยากถามมานานหลายปีแล้วว่า สถานะ Hidden มีฟังก์ชั่นพิเศษอะไรเพิ่มมาจากปกติรึเปล่า
และทำยังไงสมาชิกอื่นๆถึงจะได้สถานะ Hidden นี้มา ต้องโพสต์มากขนาดไหน
หรือว่าต้องเปน moderator?

น่าจะทำได้ทุกท่านนะครับ อยู่ใน profile/account setting
ฝรั่งไม่ได้ฉลาด....ไปกว่าคนไทย   you know!!!

"There is no expedient to which a man will not resort to avoid the real labor of thinking."  Sir Joshua Reynolds

Hexaphonic

30 May 2016, 04:06:50 pm #27 Last Edit: 30 May 2016, 04:34:03 pm by Hexaphonic
กอบกุงกรั๊บ  :P

ผมมองผ่านฟังก์ชั่นนี้ไปอ่ะ
ถ้าวันนี้ไม่ถามก็ยังไม่รู้นะเนี่ย

เอิ่ม....ผมอยากให้มีการแจกคะแนน Karma อีกนะ
"คุณหลอกดาว" :sad2:

Krairerk

ผมคิดว่า หน้าเฟสบุคเพจ ไม่ค่อยมีประโยชน์อะไรนัก เอาไว้โชว์ของมั่ง บ่นเวิ่นเว้อมั่ง สิ่งที่เป็นสาระก็จะตกปุ๋งหายลงไปข้างล่างได้อย่างรวดเร็ว

เรื่องความเป็นส่วนตัว  ตอนเราลงเฟสบุค คือเราแสดงภาวะจำยอม ให้มันล้วงข้อมูลต่างๆในโทรศัพท์ไปได้  อันนี้ก็ต้องระวัง

ประโยชน์จริงๆของ fb ที่ผมเห็นคือในส่วนของ messenger ที่เป็นช่องทางในการติดต่อสื่อสาร หรือ leave message ให้เพื่อน (รวมถึงไม่ใช่เพื่อน) ผมเห็นเท่านั้นเอง

sw

ถ้าใช้ fb เพื่อโฆษณาประชาสัมพันธ์ล่ะเหมาะมาก เพราะมันจะลากคนที่เป็นกลุ่มเป้าหมายเข้ามาดู
พวกบริษัทห้างร้านทำเว็บไซท์แล้วก็ยังต้องมี fb เพื่อทำให้คนเห็นเว็บไซท์ ไม่งั้นเว็บมันจะนิ่งๆ

pee

Quote from: Krairerk on 30  May  2016, 04:36:36 pmประโยชน์จริงๆของ fb ที่ผมเห็นคือในส่วนของ messenger ที่เป็นช่องทางในการติดต่อสื่อสาร หรือ leave message ให้เพื่อน (รวมถึงไม่ใช่เพื่อน) ผมเห็นเท่านั้นเอง

ในแวดวงไกล้ตัวผม เล่น LINE กันทั้งนั้น ขนาดคนเก็บขยะ ยังแอดไลน์เข้ามาเลย

มีตัวเลขการใช้งานของประเทศไทยเมื่อเร็วๆ นี้
facebook มีผู้ใช้งาน 3.5 ล้าน
LINE มีผู้ใช้งาน 3.3 ล้าน (ถ้าจำไม่ผิดนะครับ แต่ตัวเลขขี่คอกันแน่นอน)

พิจารณาจากข้อเท็จจริง 3.5 ล้านของ fb คงจะ fake มากกว่าสามส่วน จากนโนบายบังคับเป็นสมาชิก ส่วน LINE นั้น น่าจะเป็นตัวเลขจริง

นี่หมายความว่า ตัวเลขต่างๆ ของ fb ที่ใช้หนุนราคาหุ้นในวอลสตรีท ก็คงเหมือนกับบริษัทปั่นราคาทั้งหลาย ที่ถูกประนามเพราะความฉ้อฉลจนทำเศรษฐกิจโลกเจ๊งอยู่ในทุกวันนี้

sw

อ่านคนยุคใหม่กับยุคเก่าแซวกันแล้วสงสัยครับ ว่าเค้าแบ่งยุคเก่าใหม่กันตรง พศ.ไหนครับ   :rolleyes:

blackmore

Quote from: sw on 30  May  2016, 06:58:23 pm
อ่านคนยุคใหม่กับยุคเก่าแซวกันแล้วสงสัยครับ ว่าเค้าแบ่งยุคเก่าใหม่กันตรง พศ.ไหนครับ   :rolleyes:

:lol: :lol: 5555
ฝรั่งไม่ได้ฉลาด....ไปกว่าคนไทย   you know!!!

"There is no expedient to which a man will not resort to avoid the real labor of thinking."  Sir Joshua Reynolds

K. PJ

เอ! ในนี้เฟสมีประโยชน์​ต่อผมคยเดียวหรือนี่, เอารูปกาแฟเย็น​ลงที​ เดี๋ยว​เดียวมีทั้งโทรศัพท์​มาสั่งให้ไปส่งทีละหลายๆ​ แก้ว​ หรือไม่ก็มีคนต่างตำบลต่างอำเภอ​มาบอกว่าเห็นรูปในเฟสแล้วอยากชิมครับ

จริงๆ​ ก่อนทำกีต้าร์ผมเลือกบล็อกหรือไม่ติดตามคนที่โพ๊สบ่อยไร้สาระทุกคน​ แต่จะกดไลค์เพจที่ผมสนใจ​ ไม่ว่าจะ้ป็นข่าว​ขิตวิทยา การเลี้ยงเด็ก​ หนือเรืาองกีตาร์​ในตอนนี้ครับ​ ผมได้ความรู้ได้ไอเดีย​ มาเลี้ยงลูก​   หรือแม้แจ่พวกการเกษตร​ สมุนไพร​ฯ​ ผมว่าผมได้ความรู้จากในเฟสมากมายครับ

สรุปผมชอบครับ​ ลองเล่นแล้วใช้ตะแกลงที่มีคุณภาพดีๆ​ กรองสิ่งดีๆ​ ก็มีเยอะครับ​ สิ่งไม่ดีก็บล็อกมันให้หมด​  แต่มีเกลียดแต่บล็อกไม่ได้สักทีคือไอ้อิชิตันครับ​ แม่งหน้าด้านสุดๆ

tryman

ผมว่ามันมีอย่างนึงที่ช่วยได้ครับ
กด Log out
เราก็จะจบเรื่องที่เราไม่ชอบ สังคมที่เราไม่ชอบ
ถ้าจะให้ดี  Log out จากทุกที่ไปเลย ก็มีความสุขดีนะ

pee

Quote from: tryman on 31  May  2016, 04:00:52 pm
ผมว่ามันมีอย่างนึงที่ช่วยได้ครับ
กด Log out
เราก็จะจบเรื่องที่เราไม่ชอบ สังคมที่เราไม่ชอบ
ถ้าจะให้ดี  Log out จากทุกที่ไปเลย ก็มีความสุขดีนะ

ตอบแบบนี้ ไม่ควร กด Log In ที่ใหนเลยมากกว่า

พ่อค้าบอกขายของ แต่ให้กดดูในเฟส
กดเข้าไป มันก็ขึ้นแบนเนอร์ให้เป็นสมาชิก
นี่มันจับเป็นตัวประกันนี่หว่า

สรุปแล้ว พ่อค้าไม่ได้ลูกค้า
ลูกค้าไม่ได้สินค้า

คนโง่อาจจะบอกว่า พ่อค้าก็ขายคนอื่นไปสิ ไม่เห็นเป็นอะไร
โง่แบบนี้ ไม่ได้คิดเลยว่า นี่แหละ การกีดกันทางการค้า
ผลที่ตามมาคือ พ่อค้าอาจเสียลูกค้าที่ดี
ลูกค้าก็เสียโอกาส..และอื่นๆ อีกมากมาย

ลาซาด้า คู่แค้นของท่านประธาน และเว็บขายของอื่นๆ ก็อาจคว้าโอกาสนี้ไปเต็มๆ
เพราะเขาไม่กีดกันสิทธิในการเข้าถึงข้อมูลสาธารณะ

vichien

Quote from: K. PJ on 31  May  2016, 04:30:19 am
เอ! ในนี้เฟสมีประโยชน์​ต่อผมคยเดียวหรือนี่, เอารูปกาแฟเย็น​ลงที​ เดี๋ยว​เดียวมีทั้งโทรศัพท์​มาสั่งให้ไปส่งทีละหลายๆ​ แก้ว​ หรือไม่ก็มีคนต่างตำบลต่างอำเภอ​มาบอกว่าเห็นรูปในเฟสแล้วอยากชิมครับ

จริงๆ​ ก่อนทำกีต้าร์ผมเลือกบล็อกหรือไม่ติดตามคนที่โพ๊สบ่อยไร้สาระทุกคน​ แต่จะกดไลค์เพจที่ผมสนใจ​ ไม่ว่าจะ้ป็นข่าว​ขิตวิทยา การเลี้ยงเด็ก​ หนือเรืาองกีตาร์​ในตอนนี้ครับ​ ผมได้ความรู้ได้ไอเดีย​ มาเลี้ยงลูก​   หรือแม้แจ่พวกการเกษตร​ สมุนไพร​ฯ​ ผมว่าผมได้ความรู้จากในเฟสมากมายครับ

สรุปผมชอบครับ​ ลองเล่นแล้วใช้ตะแกลงที่มีคุณภาพดีๆ​ กรองสิ่งดีๆ​ ก็มีเยอะครับ​ สิ่งไม่ดีก็บล็อกมันให้หมด​  แต่มีเกลียดแต่บล็อกไม่ได้สักทีคือไอ้อิชิตันครับ​ แม่งหน้าด้านสุดๆ

เห็นด้วยเลยครับ อยากรู้เรื่องอะไร ก้กรองแต่อรื่องนั้นเข้ามา บล็อคส่วนอื่นๆออกไป
อย่างวันนี้ ผมนั่งดู nba เกม7 ระหว่าง gsw กับ okc อย่างมันส์ ดูไป พิมพ์แซวกันไปครับ กับในกลุ่ม

tryman

Quote from: pee on 31  May  2016, 06:28:54 pm
Quote from: tryman on 31  May  2016, 04:00:52 pm
กด Log out

ตอบแบบนี้ ไม่ควร กด Log In ที่ใหนเลยมากกว่า

พ่อค้าบอกขายของ แต่ให้กดดูในเฟส
กดเข้าไป มันก็ขึ้นแบนเนอร์ให้เป็นสมาชิก
นี่มันจับเป็นตัวประกันนี่หว่า

สรุปแล้ว พ่อค้าไม่ได้ลูกค้า
ลูกค้าไม่ได้สินค้า

คนโง่อาจจะบอกว่า พ่อค้าก็ขายคนอื่นไปสิ ไม่เห็นเป็นอะไร
โง่แบบนี้ ไม่ได้คิดเลยว่า นี่แหละ การกีดกันทางการค้า
ผลที่ตามมาคือ พ่อค้าอาจเสียลูกค้าที่ดี
ลูกค้าก็เสียโอกาส..และอื่นๆ อีกมากมาย

ลาซาด้า คู่แค้นของท่านประธาน และเว็บขายของอื่นๆ ก็อาจคว้าโอกาสนี้ไปเต็มๆ
เพราะเขาไม่กีดกันสิทธิในการเข้าถึงข้อมูลสาธารณะ

ผมว่าที่พี่บ่นมามันก็เหมาะกับพี่แล้วนี่ครับที่จะ

ไม่ควร กด Log In ที่ใหนเลยมากกว่า

ส่วนคำอธิบายข้างล่าง นั่นไม่เกี่ยว
เพราะที่พี่บ่นมาในหน้าแรกไม่เกี่ยวกับขายของเลย ไม่ได้บอกไว้เลยครับพี่ 55555  แล้วใครจะรู้

pee

Quote from: tryman on 31  May  2016, 11:10:13 pm
ผมว่าที่พี่บ่นมามันก็เหมาะกับพี่แล้วนี่ครับที่จะ
ไม่ควร กด Log In ที่ใหนเลยมากกว่า

ผมบ่น fb ไม่ได้บ่น thaiavclub.org แถมนี่ยังเป็นกระทู้ที่ผมตั้ง คุณแวะมาประโยคแรก ก็บอกว่า ถ้าจะให้ดี  Log out จากทุกที่ไปเลย ก็มีความสุขดีนะ โดยที่เรายังไม่ได้มีปฎิสันถารอันใดต่อกันแม้แต่คำเดียว ทำอย่างนี้มีเคืองนะครับ

Quote from: tryman on 31  May  2016, 11:10:13 pm
ส่วนคำอธิบายข้างล่าง นั่นไม่เกี่ยว
เพราะที่พี่บ่นมาในหน้าแรกไม่เกี่ยวกับขายของเลย ไม่ได้บอกไว้เลยครับพี่ 55555  แล้วใครจะรู้

ตกลงความรำคาญของผม ถ้าเกี่ยวกับการขายของจึงจะมีสิทธิบ่นหรือ

เพื่อนในนี้ เคยเปิด fb เรื่องศิลปะขึ้นมา
เจตนาคือ เห็นว่า fb มีคนใช้แยะ อยากให้ความรู้แพร่ออกไปมากๆ
ผมก็ร่วมสนุกส่งความเห็นไปลง

เขียนบทความทิ้งไว้
https://th-th.facebook.com/RimklongGallery/?rc=p
มีคนนำไปอ้างอิงต่อ
http://www.reurnthai.com/index.php?topic=6059.90

เป็นความรู้สาธารณะ
ใส่ลงใน fb เพราะเห็นว่าเปิดกว้างแก่ทุกคน (สมัยนั้น ไม่ต้อง Log In)

มาวันนี้ เจอตัดสิทธิ์ว่า อยากอ่าน ต้องสมัคร fb
ไม่มีสิทธิ์บ่นหรือครับ

:wallbash:

tryman

Quote from: pee on 01  June  2016, 12:56:55 am

ผมบ่น fb ไม่ได้บ่น thaiavclub.org แถมนี่ยังเป็นกระทู้ที่ผมตั้ง คุณแวะมาประโยคแรก ก็บอกว่า ถ้าจะให้ดี  Log out จากทุกที่ไปเลย ก็มีความสุขดีนะ โดยที่เรายังไม่ได้มีปฎิสันถารอันใดต่อกันแม้แต่คำเดียว ทำอย่างนี้มีเคืองนะครับ

ตกลงความรำคาญของผม ถ้าเกี่ยวกับการขายของจึงจะมีสิทธิบ่นหรือ

เพื่อนในนี้ เคยเปิด fb เรื่องศิลปะขึ้นมา
เจตนาคือ เห็นว่า fb มีคนใช้แยะ อยากให้ความรู้แพร่ออกไปมากๆ
ผมก็ร่วมสนุกส่งความเห็นไปลง

เขียนบทความทิ้งไว้
https://th-th.facebook.com/RimklongGallery/?rc=p
มีคนนำไปอ้างอิงต่อ
http://www.reurnthai.com/index.php?topic=6059.90

เป็นความรู้สาธารณะ
ใส่ลงใน fb เพราะเห็นว่าเปิดกว้างแก่ทุกคน (สมัยนั้น ไม่ต้อง Log In)

มาวันนี้ เจอตัดสิทธิ์ว่า อยากอ่าน ต้องสมัคร fb
ไม่มีสิทธิ์บ่นหรือครับ

:wallbash:

คัดเรื่องซื้อขายของไปก่อนครับผมไม่ได้สนใจ

ผมเขียนว่า
"ผมว่ามันมีอย่างนึงที่ช่วยได้ครับ
  กด Log out
  ถ้าจะให้ดี  Log out จากทุกที่ไปเลย ก็มีความสุขดีนะ"
พี่พีเอามาไม่หมด ผมพูดถึงสังคมที่พี่ไม่ชอบ พี่ก็ไม่ต้องเข้าไป ทุกที่ที่ไม่ชอบก็ออกมาเสีย ก็จะมีความสุข
ผมว่าคำพูดผมหวังดีมากกว่านะครับ แต่พี่ตอบผมยังไงก็ลองอ่านดูเองครับ ว่าใครควรจะเคืองก่อน
ผมไม่ต้องก๊อปปี้มานะ