• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

14 April 2021, 04:02:22 am

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

Bangkok Voice เพลงไทยลูกทุ่งแต่ เปง แจ็ส นะ

Started by vichien, 26 July 2016, 03:56:36 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

vichien

ขอออกตัวก่อนด้วยว่า อัลบั้มนี้เป็นความชอบส่วนตัวด้วยล้วนๆ อยากฟังเพลงไทยดังๆ ดีๆ เพลงเตะหูเก่าๆในอดีต แต่เอามาทำใหม่ ให้ต่างจากของเก่าไปเลย
ซึ่งปัจจุบัน ที่ได้ยินผ่านหู ทางค่ายเพลงใหญ่ๆก็ทำออกมาเหมือนกัน แต่ผมว่ายังไม่ผ่าน มันออกจะไปทางวัยรุ่นเกิน เอาเป็นว่าไม่ชอบก็แล้วกัน

แต่กับอัลบั้มนี้ชอบเลย ได้ฟังเพลงตัวอย่าง เพลงหลังคาแดง นี่อย่างมันส์ อัลบั้มนี้เค้าวางขายครั้งแรกก็ทีในงาน bav ที่ผ่านมา แล่ะนั่นก็เป็นสาเหคุหลักที่พาให้ผมแวะไปงาน
ในปีนี้ด้วย (อีกอย่างก็อยากฟัง รีล สักหน่อยเป็นบุญหู) กลับมาบ้าน รีบเปิดฟัง ดีครับ เตะหูแทบทุกเพลง เพราะเป็นเพลงดังๆทั้งนั้น ไม่เหมือนกับตอนนั้นที่ค่ายใบชาฯ
เอาเพลงของวงชาตรี มาทำใหม่ ที่อุตส่าห์ทำแล้ว กลับไม่เอาเพลงดังๆของเค้ามาทำ กลับเอาเพลงไม่ดังมาทำ คนส่วนใหญ่แล่ะผม ฟังครั้งเดียว ก็วางเก็บยาวไปเลย
(น่าจะมีเรื่องของค่า ลิขสิทธิ์เพลงที่อาจแพงเกินเข้ามาข้องเกี่ยวด้วย)

รายละเอียดที่มาที่ไป ใครร้องกันบ้างของอัลบั้มนี้ ลองกดอ่านกันเอาเองน่ะครับ พิมพ์ไม่ไหว ยาว รู้แต่ว่า แค่ 2 เพลงแรกนี่ก็คุ้มค่าเงินแล้ว อ้อๆ เพลงที่ 6 อีกเพลง แหล่มมั๊กๆ

1. หลังคาแดง...มันส์ แล้วก็มันส์

2.สิ้นสวาท...เพลงนี้หวานคอตๆ

6.กินอะไรถึงสวย มันส์ แถมมีเล่นจังหว่ะ ซ้ายขวาด้วยนา

ที่เหลือแนะนำว่าต้องหามาไว้ประจำห้องครับ สำหรับผม กับแอมป์ สามตัว ผมก็ไล่ฟังมันจนครบ สามตัว แถม วนแล้ววนอีกให้เอียนไปเลย

อันนี้ fb ที่กดเข้าไปหาอ่านกันเอง นะครับ
https://www.facebook.com/joe.poster.5?fref=pb&hc_location=friends_tab&pnref=friends.all

อ้อๆ ลืมบอกไปว่าอัลบั้มนี้เค้าทำเป็นแผ่นเสียงด้วยนะครับ เปิดให้จองก่อนหน้านั้นแล้ว ราคาจองต่างกับราคาขายจริงหลายร้อยเสียด้วย
แล่ะผมเลือกแผ่นสีเหลืองไว้แล้วครับ แฮ่ะๆ

www.youtube.com/watch?v=T6aFoaWhdno   www.youtube.com/watch?v=XL6OR8O8Bpk  www.youtube.com/watch?v=6VF5DmGzNzw
เสียงจริงจากแผ่น จะดีกว่า ลิงค์ที่แนบมา มากกว่ามากครับ

vichien

ขอแถมแผ่นนี้อีกแผ่นก็แล้วกันครับ ที่น้องแก กล้าที่จะเอาเพลงของ เติ้ง ลี่ จวิน (teresa teng) มาทำใหม่ ทำเป็นแจ็ส แถมอัดเสียงออกมาดีเสียด้วย
ความจริงอัลบั้มนี้ ผมเคยเชียร์มานานแล้ว หลายๆท่านก็น่าจะมีกันแล้ว แต่ก็ไม่มีกระทู้ตั้งให้ เป็นเรื่องเป็นราวกัน สักพักก็อาจลืมๆกันไปอีก

ผมขออนุญาติเอามารวมที่กระทู้นี้ด้วยก็แล้วกัน เพราะเป็นการรีเมคใหม่ และเป็นแจ็สเหมือนๆกัน ต่างกันตรงภาษาเท่านั้นเอง แต่ผมก็ชอบมากๆ
เพราะเพลงจีนส่วนใหญ่ ผมจะฟังแต่เติ้ง เป็นหลักครับ (แผ่นนี้ออกมานานหลายปีแล้วครับ และยังวางขายอยู่)

lily sing teresa

www.youtube.com/watch?v=Ao_XNP64dSU
เพลงนี้ช่วงโซโล่ดนตรี มันส์มากๆ

www.youtube.com/watch?v=VQTaiOWbvog
เพลงดังของเติ้ง ที่ฟังแล้วอาจแปลกหูไปเลย ในช่วงแรกๆ

poj

ขอบคุณครับ  เดี๋ยวจะลองเข้าไปหาฟังดูใน youtube ครับ
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

phokha

ในแผ่น ดีไม่มีข้อติเลยครับ
แต่เล่นสดที่พี่ลงยูทูปให้ดู ผมไม่ชอบนักร้อง ที่งับคำไม่ทัน

แต่เดี๋ยวได้ออกร้องหลายๆงานคงพัฒนาขึ้นครับ
I dont like pop music.