• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

14 April 2021, 02:48:45 am

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

Akdong Musician : Play

Started by vichien, 29 July 2016, 05:40:06 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

vichien

(รูปก้อปมาจาก เน็ท ครับ)

Akdong Musician : Play อัลบั้มแรกของคู่พี่น้องจากแดนกิมจิ ครับ เก่งมากๆ แต่งเพลงเองเสียด้วยสิ โดยผู้พี่ ลีชานฮยอก
กับเสียงใสๆ ของน้องสาว ตาโตมากๆ(แซว) ที่มีสไตน์การร้อง ที่ไม่เหมือนนักร้อง เคป็อป แบบที่เห็นๆกันในปัจจุบัน ลีซูฮยอน

ผมนั่งฟังยูทู้ป กับหารายละเอียดวงนี้มา สี่ห้าวันแล้ว ก่อนจะเอามาเขียนแนะนำกันครับ
จริงๆ ลูกสาวผม มันฟังมานานแล้ว พอดีวันก่อนมันเปิดช่อง km ผมนั่งดูอยู่ด้วย กับเพลง 200% เตะหูเลยครับ พอดูเพลงอื่นๆอีก ยิ่งมีราศรี

รุ่งขึ้นเลยไล่เปิด ยูทู้ป ดู ...เต็มหน้าจอเลยครับ พี่น้องคู่นี้ ดังมาตั้งแต่ปี 2012 แล้วแหน่ะ ตอนประกวด kpopstar 2
ไล่ดูตอนประกวด นี่ก็ทึ่งเลยน่ะครับ เสียงใสๆแปลกๆของผูน้อง กับแร็บนุ่มๆของผู้พี่ เล่นเอาขาใหญ่ อย่าง yg ส่ายหัวชอบใจไม่หยุด
รวมทั้งผมก็ด้วย ทั้งๆที่ก็ไม่เข้าใจความหมายมันหรอก

อัลบั้มนี้ผมไล่ฟังแล้ว เพราะและฟังดีเกือบทุกเพลง แต่เพลงที่ติดหูในครั้งแรก ก็คงเป็น 200% กับเพลงที่พอดูความหมายแล้วไม่น่าเชื่อว่า เด็กวัยรุ่นผูพี่
มันจะแต่งได้แบบนี้  เพลงนี้คือ melted ถ้าดู  mv ประกอบไปด้วยนี่ มีอึ้ง

หรืออีกเพลงที่ ขนาด ss เอาไปใ่ส่ในเพลงโฆษณา ของเค้าเองด้วยนา Galaxy ครับ เพลงนี้ทำนองฟังดูคุ้นว่า ว่ามีเพลงไทยคล้ายเหมือนกัน

แล่ะที่สำคัญสุด ที่อ่านมาคือ สัญญากัยค่าย yg ข้อนี้ครับ คือจะไม่ศัลยกรรมไม่ว่ากรณีใดทั้งสิ้น!

www.youtube.com/watch?v=0Oi8jDMvd_w www.youtube.com/watch?v=sUCIzn0mRHc

melted ฉบับแปลเป็นไทย ความหมายมีอึ้ง
www.youtube.com/watch?v=JqXQ-a-bmjo

อันนี้ตอนเข้าประกวด kpopstar ปี 2012 เท่ากับตอนนั้นน้องแกอายุแค่ 16 กับ 13 เอง
www.youtube.com/watch?v=RLHR44HUm6c

อันนี้เพลง 200% ฉบับที่แปลเป็นไทยแล้ว ฟัง ดูแล้วให้คิดถึงสมัยตอนยังเรียนอยู่ มัธยม จริงๆครับ (แบบในหนัง แฟนฉัน นั่นแหล่ะ)
www.youtube.com/watch?v=Arq_6Igp0E0

vichien

galaxy ฉบับแสดงสดครับ คุ้นๆกันมั๊ย ทำนองแบบนี้ แล่ะคิดว่า ไม่ได้ลอกใครมาแน่ๆ
www.youtube.com/watch?v=BSftVSB995U

หลายปีก่อน นี่ผมก็ติด วง girl genneration เอามากๆ ถึงช่วงนี้ akmu ครับ

แถมอีกหน่อย หากยังไม่แน่ใจ ลองกดโหลดเพลงน้องแกมาลองฟังก่อน แบบเต็มอัลบั้มเลยครับ

เอาประวัติ มาลองให้อ่านกันครับ ยิ่งเจาะเข้าไป ยิ่งน่าสนใจ พี่น้องคู่นี้กันครับ (สมัยตอนประกวด kpopstar เด้กคนอื่นๆก็เก่งเหมือนกันนะครับ แต่..)
https://www.facebook.com/notes/akdong-musician-thailand-fanclub/%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%95%E0%B8%B4-akdong-akdong-profile/720458257981308/

อันนี้เวบดัง ถ้าไม่ผ่านเกณฑ์จากที่นี่ มีโดนสวดยับ แต่ที่นี่ฉลุย แถมช๊าตที่เกาหลีนี่ พี่แกครองอันดับหมด
http://pantip.com/topic/32735085

.............. ................... ........................ ......................... .............................
ในหลายๆเพลง หากใส่หูฟัง ฟังกันแล้ว จะได้ยินชิ้นดนตรี ที่ไม่ใช่ เป็นแบบไม่กี่ชิ้นนะครับ วงนี้ พี่แกใส่เครื่องมาให้เยอะเสียด้วยสิ

......... ............... .......................... ................
ฟังพี่น้องคู่นี้แล้วให้คิดถึงวงโปรดผมอีกวง ที่ก็แต่งเพลงกันเองด้วย แต่เป็นอีกแนว อีกฟากฝั่งประเทศครับ
http://thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=25794.0

ปล.ดูๆเหมือนเห่อ เชียร์กันจัง คือ ผมมองว่า เด็รุ่นใหม่ๆ ที่มีพรสวรรค์ในด้านเพลง นี่ มันน่าส่งเสริม แล่ะเอาใจช่วยกันครับ อีกหลายๆวงก็ด้วย

vichien

เมื่อเช้าฟังไปรอบหนึ่ง ตอนนี้กำลังฟังอีก ฟังจากลิ้งค์ยูทู้ปเต็มอัลบั้มนั่นแหล่ะครับ แล้วคอนเวอตเป็น mp3 ได้ค่าบิทเรต สูงสุดทึ่ 192 kbsc เปิดฟังในห้องฟังเพลงผม เสียงดีทีเดียว ไม่จัด อาจไม่เข้าใจความหมายกับภาษาเกาหลี แต่รับรองว่า สไตน์ akmu นี่จะไม่เหมือนกับ KPop วงอื่นๆทุ้งหลายแน่ๆครับ ลองดูกันครับ

vichien

ไม่รู้มีใครกดลิงค์ ตามไปอ่าน ไปลองฟังกันบ้างครับ ส่วนผมนี่บอกตรง ผ่านมาจะเกือบ สองอาทิตย์แล้ว ยังฟังทุกวัน ทำงานแล่ะฟังไปด้วย

ดดยเฉพาะเพลงนี้ครับ เปิดวนทั้งวัน เพื่อนลองฟังดูครับ (อ้อ น้องเค้าแต่งเพลงเอง เล่นกีร์ต้าเองด้วยนาครับ)
www.youtube.com/watch?v=D-Nyah4LmIM

vichien

เมื่อวานไปรับแผ่นมาแล้วครับ จากร้านหมวกแค็ป จากที่สั่งไว้เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว