Author Topic: lepy lp-838  (Read 804 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline jon che

• Hero Member
  • *
lepy lp-838
« on: 02 November 2016, 12:18:00 PM »
เข้าใจว่าหลายท่านคงมีแอมป์ตัวนี้ไว้ฟังเล่นๆ ขำๆ กันอยู่แล้ว
และคงทราบถึงศักยภาพของแอมป์มอเตอร์ไซค์ ราคา 280 บาทกัน (มาก) บ้างแล้ว
ส่วนผมซื้อมาลอง เล่น แจกจ่าย ผ่านมือมา สำหรับรุ่นนี้น่าจะราวๆ 8-9 ตัว
หลังๆ ถ้าเห็นตัวถังดำ จะซื้อมาเก็บครับ ลองเสร็จ มีเสียงดัง เก็บลงกล่อง
ล่าสุดต่อไว้ฟังเพลง ดูหนัง จากคอมเครื่องนึง เก็บไว้ 2 ตัว

ภาพจาก www.terapeak.com

• *
Re: lepy lp-838
« Reply #1 on: 02 November 2016, 12:27:03 PM »
เท่าที่ลอง chip amp มา ผมให้รุ่นนี้ (ที่ราคา 280-) คุ้มค่าสุด (อาจจะไม่ดีที่สุด)
เรื่องก็มาเกิดเมื่อซักสิบกว่าวันก่อน กำลังฟังแอมป์หลอด No. 25 อยู่ดีๆ เผาหัวมาได้ น่าจะราวๆ 60-70 ชั่วโมง
มีเสียงแกรกๆ ที่ลำโพงข้างซ้าย ประมาณ 2-3 วินาที แล้วเงียบไป เป็นประมาณ 3-4 ครั้ง จากนั้น ฟังต่อได้ปกติ
วันถัดมา ฟังต่อ เป็นอีก แต่นานมากขึ้น 10 วิ ก็ไม่หยุด ผมเลยปิดเครื่อง แล้วลองต่อเข้าลำโพงฟูลเรนจ์ (กล้าตาย) แทน
ทีนี้ดอกกระพือเลยครับ ลองสลับหลอด output ปรากฏว่า อาการดังกล่าว ย้ายข้าง น่าจะเป็นจากหลอด เลยส่งหลอดกลับไปเคลม

ภาพจาก www.tungsol.com

• *
« Reply #2 on: 02 November 2016, 12:55:09 PM »
เลยต้องหาแอมป์มาฟังขัดตาทัพไปก่อน เริ่มจากคลาส ab 60 วัตต์/ข้าง
ก็ไปด้วยกันกับ menuet ได้ดีครับ เพราะบุคลิกของอินทิเกรตแอมป์เครื่องนี้ โทนเสียงออก dark & warm หน่อย
ลองสลับเป็นปรีหมีน้อย + เพาเวอร์คลาส ab 150 วัตต์/ข้าง เอ่อ... ไม่ค่อยแมทช์แฮะ
เสียงออกมาบางไปหน่อย (โดยเฉพาะเบส ซึ่งจริงๆ แล้ว menuet ให้เบสได้พอตัวเลยทีเดียว ถ้าจัดวางให้เหมาะสม ห่างจากผนังไม่เกิน 60 cm)
รายละเอียดด้อยกว่าชัดเจน สรุป ทั้งคู่ยังทำได้ไม่ดีเท่า No 25 ครับ แต่... ราคาก็ต่างกันมากกว่าสองเท่าตัวนะครับ
เริ่มมองหาแอมป์แท่นใหม่ (อีกแล้ว) สนใจคลาส a อยู่ 2 ทางเลือก 1. โปรเจคเดิม เป็นอินทิเกรต hybrid ปรี 6n1p 3 หลอด + มอสเฟต คลาส a
2. pioneer m22 เดี๋ยวไว้จะเล่าทีหลังก็แล้วกันครับ ลองไปค้นในห้องเก็บของ คุ้ยแอมป์ ค้นปรี เหลือๆ มาลองต่อฟัง
เริ่มจาก lepy lp-838 เปิดฟังทีแรก เสียงออกบาง ต้องปรับทุ้มเพิ่มหน่อย แต่ เอ... มันให้ detail ได้ดีนะ ชักน่าสนใจ
ลองพ่วงกับ bravo ocean เข้าท่าแฮะ ให้อารมณ์หลอดเพิ่มขึ้นกำลังดี (เสียงร้องกับทุ้มหนาขึ้นนิด แหลมไม่ bright และลดความหยาบลง)
ฟังไปซักยี่สิบกว่าชั่วโมง เสียงเริ่มลงตัว ไม่ต้องยกเบสเพิ่มแล้ว ว่าจะลองพ่วง lepy + little bear บังเอิญว่า adapter 12v หมดครับ (ocean ใช้ 24v)
อ้อ... ผมใช้ 12v 3a linear adapter กับ lp-838 ครับ ความอยากลองแอมป์คลาส a ลดลงเล็กน้อยถึงปานกลาง

Offline trens

• ผมไม่มี...แต่เขามี
« Reply #3 on: 03 November 2016, 03:56:10 PM »
บทความนี้ ถ้าจะมีต่อ ... รอฟังครับ
เขาไม่มี...แต่ผมมี
ທ່ານບ່ມີ...ແຕ່ຂ້າພເຈ້າມີ

• *
« Reply #4 on: 03 November 2016, 08:13:11 PM »
แหะๆ คือ... ผมยังไม่ค่อยแน่ใจว่าจะลำดับความต่อยังงัยดีครับ (กลัวจะลามไปเรื่องอื่น ไม่ตรงกับที่จั่วหัวไว้น่ะครับ)
เอาเป็นว่า ขอเล่าไปเรื่อยๆ เลยแล้วกันนะครับ เมื่อก่อน ผมชอบซื้อ chip amp มาเล่น โดยเฉพาะที่ขายในเว็บช็อปปิ้ง ออนไลน์
ซื้อตามร้านขายพวกอิเล็คทรอนิกส์บ้าง ร้านขายแอมป์มอเตอร์ไซค์บ้าง แต่เอามาฟังตามที่ประกอบมานะครับ ไม่ได้โม
ลองซื้อหม้อแปลงแบบต่างๆ มาลอง พวก linear และ switching ที่ค่า a ต่างๆ กัน แต่ไม่เคยลองแบตเตอรี ก็มาลงตัวที่
12v 3a linear adapter ที่จริงอีกตัวที่ผมคิดว่าดี เป็น switching 6a ตัวใหญ่ (ใช้ switching power supply ของคอม มาลงกล่อง)
แต่มันใช้งานไม่สะดวก เพราะต้องแปลง connector ส่วนเรื่องของน้ำเสียง ผมว่าแม้จะเป็น chip เบอร์เดียวกัน แต่ต่างยี่ห้อ
ก็ให้เสียงต่างกันไปนะครับ ที่เห็นชัดก็เบอร์ ta2024 ครับ ข้อดีของแอมป์ประเภทนี้ ผมว่าหลักๆ ก็คือ ขนาดกะทัดรัด ราคาประหยัด
ให้เสียงได้เกินตัว ทั้งกำลังขับและความเป็นดนตรี (เค้าว่า) โมต่อยอดได้ (โมขึ้น) แต่เผอิญผมไม่มีฝีมือทางนี้ เลยไม่ได้ลองครับ
ถ้าพูดถึงเรื่องโม lp-838 แล้วล่ะก็ ในเมืองไทยนี้น่าจะเป็นเจ้าพ่อขาโมรุ่นนี้เลยมั้งครับ (เมืองนอกเค้าแห่ไปโมรุ่นแพงกว่า เช่น lp-2020+)
ถ้าจำไม่ผิด เมื่อก่อน ในเมืองไทย มีคนเอา lp-838 ไปขับ b&w cm9 อัดคลิป ลง youtube ด้วยมั้งครับ
อ้อ! เจอแล้ว

โดย คุณอาทิตย์ อรุณศิลป์

• *
« Reply #5 on: 03 November 2016, 08:46:38 PM »
ส่วนผม เคย mail สอบถามเซียนในเมืองไทย ที่บุกเบิกงานโมรุ่นนี้ (lp-838) เค้าบอกว่าไปเล่นรุ่นอื่น (ยี่ห้ออื่น) ดีกว่า
วัสดุภายใน/ตัวถัง คุณภาพดีกว่าเยอะ แต่... ราคาก็สูงกว่าหลายเท่าตัวครับ เคยถามช่างที่รับโมแอมป์ บอกอาจไม่คุ้มค่าโม
จากนั้น... ผมก็หยุดเล่น chip amp ไปนาน จนเมื่อหลอดเดี้ยง แล้วแอมป์ SS ที่มี ให้เสียงได้ไม่ถูกหู กับเพลงประเภท
ไทยเพื่อชีวิต-ไทยลูกทุ่ง กลางเก่า กลางใหม่ เพลงจีน audiophile ที่บูสเสียงสดเกินจริงหน่อย (ช่วงนี้ ฟังพวกนี้ครับ)
ก็เลยมาสะดุดกับยักษ์จิ๋วเครื่องเดิมครับ แต่ปรับแต่งเล็กน้อยด้วยปรี bravo ocean จากนั้น เริ่มหาข้อมูล chip เบอร์อื่นที่น่าสนใจ
จนสั่ง tda7498e มาลอง (ตัวละไม่ถึง 3 พันครับ) กำลังรอจัดส่ง ช่วงนี้ ยี่ห้อนี้ ราคาลง จนอยากซื้อครับ

ภาพจาก littlemart.wordpress.com

ทีแรกมองไว้ 2-3 รุ่น เช่น q5 pro แต่ผมไม่ต้องการภาค DAC และที่เค้ารีวิวไว้ ไม่น่าประทับใจนักครับ (ประมาณว่าสู้ fx audio d802 ไม่ได้)
อีกตัวก็ Lepy LP7498EA แต่เคาะราคาไว้แพงไปหน่อย (ผมสั่งผ่านเว็บนายหน้าอีกทีครับ เลยเลือกได้เฉพาะที่เค้าลงขาย ไม่มี fx audio)
เริ่มห่างจาก "lepy lp-838" ออกไปเรื่อยๆ แล้วครับ...

« Last Edit: 03 November 2016, 08:48:11 PM by jon che »

Offline vichien

« Reply #6 on: 04 November 2016, 01:54:44 PM »
838 ผมกองไว้อยู่ไม่ได้ต่อฟังเลยครับ ยิ่งตั้งแต่ได้ au-777d มานี่ เรื่องแอมป์ ก็เลิกหมด ฟังแต่ 777d ตัวเดียวจบ

• *
« Reply #7 on: 04 November 2016, 08:20:25 PM »
ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ พี่ vichien

• *
« Reply #8 on: 04 November 2016, 08:23:18 PM »

ลองฟังกันดูก่อนนะครับ เดี๋ยวจะมาเล่าต่ออีกทีครับ

• *
« Reply #9 on: 04 November 2016, 08:43:19 PM »

อีกเพลงครับ

• *
« Reply #10 on: 04 November 2016, 09:59:43 PM »
เพลงแรก เขียนฝากถึงพ่อบนฟ้า ผู้แต่งจบจากมหาวิทยาลัยเดียวกันกับผม
ฟังแล้วนึกถึงบรรยากาศสมัยเรียนเมื่อก่อน ต่างจากทุกวันนี้... มาก
ถ้าเขียนจากเรื่องราวของตัวเอง เดาว่าพี่เค้าคงเล่าถึงสมัยเรียน ไม่ก็ตอนอยู่ค่ายเล็ก
จนดังกับค่ายใหญ่ในที่สุด version นี้เรียบเรียงใหม่ แบบเครื่องดนตรีน้อยชิ้น
ผมซื้ออัลบั้มนี้มาหลายเดือนแล้ว เพิ่งได้ฟังแบบเต็มๆ เมื่อไม่นานนี้เอง
เป็นแผ่นคู่ รวม 32 เพลง ราคา 39 บาท ฟังเล่นๆ เพลินๆ ครับ

• *
« Reply #11 on: 04 November 2016, 10:16:50 PM »
เพลงหลัง เท่าที่ทราบน่าจะบันทึกเสียงเป็นครั้งแรกในอัลบั้มนี้ ขณะที่เพลงอื่นๆ จะ cover/เรียบเรียง ใหม่
ดูเหมือนครูสลาจะพยายามนำเสนองานในแนวย้อนอดีตเพลงลูกทุ่งภาษากลาง (ขณะนั้น) โดยที่ก่อนหน้านั้น
จะสร้างชื่อมากับเพลงลูกทุ่งร่วมสมัย-ไทยอีสาน ผมเพิ่งทราบว่ามีงานวิจัยจากมหาวิทยาลัยชื่อดังทางปักษ์ใต้
ที่ศึกษาถึงเนื้อหาและวิธีการเขียนเพลงของครูสลา

« Reply #12 on: 07 November 2016, 08:23:15 AM »
ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ พี่ vichien
ขอบคุณมากครับ น้าเช ความสูญเสียหากเกิดกับตัวเราเอง นี่....

เจ้า 838 สีดำ นี่ ดูมีราศรีขึ้นเยอะเลย เห็นแล้วต้องเอามาต่อฟังย้อนความหลังสักหน่อย เสียงเค้าเนียนดีจริง

• *
« Reply #13 on: 08 November 2016, 02:22:41 AM »
ผมว่าข้อจำกัดของ lp-838 อีกอย่างนึงก็คือ เร่ง volume ไปซักหน่อย เสียงจะเริ่มกร้าว แข็ง
ฟังแล้วล้านิดๆ เลยฟังดังมากไม่ได้ครับ รายงานความคืบหน้า หลอด kt120 เสียจริงๆ หลอดนึง
ต้องส่งไปเคลมที่เมืองนอกทั้งคู่ คงรออีกนาน มาวัดใจกันว่าจะห้ามใจไม่ไปซื้อ kt150 มาลองก่อนได้มั้ย
แต่ก็ดีที่หลอดเสีย ถ้าหลอดยังดีนี่หนาวกว่าเดิมเลยครับ ต้องส่งแอมป์กลับไปเช็ค

• *
« Reply #14 on: 17 October 2017, 08:00:27 PM »
ไม่ได้เกี่ยวกับ lepy แต่รู้สึกเหมือนครั้งฟัง lepai แรกๆ กับเจ้านี่ครับ

ภาพจาก thapakorn.com

ขนาดเพิ่งแกะฟัง ยอมรับว่าถ้าได้ฟังเปรียบเทียบกับ seahf 400 ohm ก่อนซื้อ ร้านขาย 400 ohm ไม่ได้ตังค์ผมแน่ (ถ้านับเวลาฟังเท่าๆ กัน แต่พ้น break in แล้วเป็นงัยคงยังบอกไม่ได้) ไม่ใช่ว่ามันจะเสียงดีกว่าหูฟังที่ราคาแพงกว่าเกือบ 20 เท่า แต่อาจจะถูกจริตผมที่ชอบเสียงกลางหนาๆ หน่อย และนิยมของถูก (ให้ค่า price–performance เลี่ยดินเข้าไว้) ย่านความถี่ต่ำก็ทำได้ดีสมคำชม ไม่บวม ไม่บดบังเสียงอื่น แต่ปลายแหลม/รายละเอียดยังด้อยกว่า seahf 400 ohm พอควร คุณภาพวัสดุก็ไม่ค่อยดีนักเมื่อเทียบกับหูฟังที่แพงกว่า โดยเฉพาะสาย กลัวจะคันอยู่เหมือนกัน (ก(ล)าก) 

Offline leeteng

• Sr. Member
  • *
« Reply #15 on: 17 October 2017, 08:08:06 PM »
คือเสียงดีใช่ไหมครับ แจ่มเลย ได้ของดีรราคาถูกมาฟัง  :supergrin:

• *
« Reply #16 on: 17 October 2017, 08:41:52 PM »
ดีมั่กๆ เลยครับ ถ้าชอบ earbuds อย่าลืมลองฟังดูนะครับ ที่จริงผมอ่านที่เค้ารีวิวตัวนี้มาหลายปีแล้ว แต่ยังไม่มีโอกาสได้เล่นหูฟัง ตอนได้ลองเล่นแรกๆ ก็ว่าจะซื้อที่ราคาหลักพันไปเลย (ตั้งงบไว้ราวๆ นี้) ตอนนี้ชักเริ่มไม่อยากซื้ออันที่แพงกว่านี้แล้วล่ะครับ

« Reply #17 on: 19 October 2017, 11:33:10 AM »
VE Monk Plus] วันก่อนผมเอาตัวนี้มาอวด แต่ก็ไม่เห็นมีใครสนใจกัน ขนาดเมืองนอกให้ 5 ดาว เลยนะ ราคาก้ถู๊กถูก
https://www.lazada.co.th/ve-monk-plus-7268644.html?spm=a2o4m.customer.0.0.ESX9jW

• *
« Reply #18 on: 19 October 2017, 12:00:32 PM »
เคยอ่านเหมือนกันครับ เห็นว่าเค้าสรรเสริญ ve monk (ไม่ +) ซะส่วนใหญ่ (ยกเว้นเมืองไทย) ถ้าเดินไปเจอที่ร่านก็ว่าจะสอยมาลอง แต่คงไม่สั่งซื้อครับ

« Reply #19 on: 19 October 2017, 12:16:30 PM »
ว่าจะลองเอา เจ้า 300 มาฟังอยู่เหมือนกัน เพราะว่าตอนนี้ วี มั๊ง โดนลูกชาย ยึดไปใช้แล่ว