Author Topic: เมื่อ Admin ประกาศรับจ๊อบเป็นนายหน้า ขายเครื่องเสียง  (Read 432 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline poj

• Administrator
  • Hero Member
    • http://www.AVBestBuy.com
นับตั้งแต่ ธุรกิจสิ่งพิมพ์ เป็นขาลง    การที่จะทำสื่อ เกี่ยวกับเครื่องเสียง  กลายเป็นเรื่องที่ใครก็ทำได้ง่ายขึ้น   เพราะไม่ต้องง้อโรงพิมพ์   ไม่ต้องง้อสายส่ง  ไม่ต้องใช้ทุนมาก   แค่มีแรง กับ สมอง  ก็เป็นสื่อได้แล้ว

เราจึงเห็นคนมาทำ ธุรกิจสื่อเกี่ยวกับวงการเครื่องเสียงกันมากขึ้น   ตั้งแต่ ทำ website ทำ webboard  ทำกลุ่ม ทำ page ใน facebook
หาคนเข้ามาอ่าน หรือ กด like กันมากๆ    แล้วก็เอาฐานคนอ่าน คนดู  ไปหาโฆษณา... 
ซึ่งไม่แปลก...

แต่ล่าสุด  ก้าวไปอีกขั้น....
ประกาศรับ order ซื้อเครื่องเสียง 
ใครอยากได้  อะไร เครื่องไหน   เดี๋ยวหาซื้อให้  ในราคาพิเศษสุด  รับรองว่า ถูกกว่าที่อื่นๆทั้งหมด

เขาอาจจะทำได้นะครับ  เพราะต้นุทน ต่ำ  ไม่มีหน้าร้าน  ไม่มีสต้อค  ไม่ได้จ้างคน...
แค่ รับโทรศัพท์  หมุนโทรศัพท์  เสียน้ำลายไม่กี่หยด   ก็รับทรัพย์ได้แล้ว

ผิดไหม ?
ก็ไม่ผิดหรอก  เพราะเขาก็ทำเป็นธุรกิจให้เห็นชัดๆอยู่แล้ว  จะรับ order กินเปอร์เซ็นต์  ก็ไม่ใช่เรื่องแปลกอะไร

แต่...  หากเขาตัดราคาได้ถูกจริง  และร้านค้า ที่ให้บริการ ทดลองเล่น  ทดลองฟัง ก่อนซื้อ  ต้องขาดทุน และ ปิดตัวไป....
อนาคต จะเป็นเช่นไร ?

มันก็คงจะเป็นไปในแนวทางที่ว่า   จะซื้ออะไร  ก็ต้องเชื่อเซียน  ซึ่งเขาก็ฟันธงให้เรียบร้อยว่า ต้องเล่นอะไร ถึงจะดี
เสร็จแล้ว  ก็ป้อนสินค้าถึงปาก  บอกว่า ซื้อจากที่นี่เลย  ได้ราคาถูกสุด  ไม่ต้องไปเสียเวลาลองฟัง
ยิ่งหากมีคนเชื่อ  และ ซื้อตามมากๆ  อิทธิพลก็จะยิ่งมาก  ก็ยิ่งได้โฆษณา และ ได้เปอร์เซ็นต์  ได้กำไร  เชียร์แต่สินค้าที่จ่ายกำไรให้มากๆ

ต่อไป คงเป็น one stop service
และ ผลเสีย ก็คงเกิดกับวงการเครื่องเสียงในระยะยาว    เพราะคนขาดความรู้  ความเข้าใจ
ร้านค้าดีๆ อยู่ไม่ได้
นักเล่น ไม่ได้พัฒนาตัวเอง

แล้วก็ไปสู่วงจรอุบาทว์   คือ   เซียนฟันธง  ซื้อตามเซียน  ไม่รู้  ไม่เข้าใจ  โดนฟันซ้ำๆไปเรื่อยๆ  สักพักก็เบื่อ...  เลิกเล่นเครื่องเสียง...
อนาคตวงการ คงย่ำแย่น่าดู  หากแนวโน้มนี้  เติบโตขึ้นมาได้ครับ

« Last Edit: 07 December 2016, 06:37:11 PM by poj »
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

Offline Karin Preeda

• moderators
หมายถึงสั่งตรงจากเมืองนอกมาเหรอครับ? ผมคิดว่าเจ้าของยี่ห้อไม่น่าจะขายให้ ยกเว้นแต่ซื้อตาม mail order dealer อย่างพวก Audio Advisor แต่ถ้าเครื่องมีปัญหา คนซื้อก็ต้องพึ่งตัวเอง ผมอยากรู้เหมือนกันว่าที่ว่าต่ำๆนี่มันต่ำแค่ไหนเมืองเทียบกับ street price ของเมืองนอกครับ

Offline poj

เปล่าครับ    ตัดของมาจาก ผู้นำเข้าในไทยนี่แหละครับ
ไม่ได้นำเข้าเอง    ก็คือทำตัวเหมือนเป็น เซลล์แมน คนหนึ่ง หรือ  ร้านค้าร้านหนึ่ง ของผู้นำเข้าครับ
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

Offline vichien

เปล่าครับ    ตัดของมาจาก ผู้นำเข้าในไทยนี่แหละครับ
ไม่ได้นำเข้าเอง    ก็คือทำตัวเหมือนเป็น เซลล์แมน คนหนึ่ง หรือ  ร้านค้าร้านหนึ่ง ของผู้นำเข้าครับ

โหๆๆ ถ้าแบบนี้ ร้านค้าเค้ารู้เข้า เค้าจะยอมขายให้หรือครับ ยอดกำไร หายออกไปหลายเปอร์เซ็นต์อยู่นา
...แต่ก็ดีอย่าง ขายได้เยอะขึ้น....แต่ผมคงไม่ซื้อ ถ้าฟังแล้วไม่ได้อยู่ในแนว กับราคา เมื่อเทียบกับยี่ห้ออื่นๆ ที่ถูกกว่า

Offline poj

ทำไม ถึงจะไม่ยอมล่ะครับ   ก็ได้ขายนี่ครับ   ใครจะขายให้ไม่สำคัญหรอกครับ

อีกอย่าง  หากมีฐานผู้อ่านมากๆ  มีอิทธิพลในการ  บอกให้ใครซื้ออะไร  แล้วมีคนเชื่อตาม
เขาก็จะยิ่งมีอำนาจต่อรองมากขึ้นไปเรื่อยๆ   ผู้นำเข้า ก็ยิ่งต้องง้อ มากขึ้นไปอีก

Offline Karin Preeda

• moderators
ก็คือเป็น outlet อีกทางนึงของตัวแทนไป ถ้าคิดต้นทุนดูดีๆก็น่าจะคุ้มนะครับ แต่ถ้าเป็นอย่างนี้กันหลายๆยี่ห้อ ก็ถือว่าวงการเครื่องเสียงตกต่ำสุดๆเลย

Offline poj

ใช่ครับ  ก็ถือเป็น เซลล์แมน อิสระ  รับงานให้ทุกค่าย  กินเปอร์เซ็นต์
ปัญหาคือ  ร้านค้า ตัวแทน ที่ดีๆ  จะอยู่ไม่ได้  หากเจอแบบนี้ครับ   ระบบมันจะพัง