Author Topic: DSD และผองเพื่อน HRA! คุ้มค่าแก่การลงทุน?  (Read 335 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline outto

• donor
  • Hero Member
  • peace, love & happiness
ลองเอาเพลงใส่ USB stick ก่อนเลยครับ จะได้ลองพลางๆก่อน HDD ซ่อมเสร็จ :)

Offline jon che

• *
ตอนนี้ประกอบ raspberry เสร็จแล้วครับ ติด heat sink ยัดใส่ case ลองเสียบปลั๊ก ไฟติดแล้ว เดี๋ยวจะลองลง moode audio ไปพลางๆ ก่อนครับ ส่วน topping d30 ก็ลองต่อใช้งานแล้วครับ ได้ยินว่าใช้ Cirrus's CS4398 DAC เทียบกับ xiangsheng dac-03a ที่ใช้ PCM1794A (เล่นผ่าน coaxial) แล้ว เสียงต่างออกไปพอควร d30 ให้รายละเอียดดีกว่า โดยเฉพาะพวกเสียงกรุ๊งกริ๊ง แต่รู้สึกว่ากลาง-แหลมมันขึ้นขอบหน่อยๆ ส่วน dac-03a ให้เสียงร้องหนากว่า ออกแนว dark&warm (tube output) เบสนุ่มกว่านิดๆ

• *
ใกล้ความจริงเข้าไปทุกขณะ :D ไรท์ volumio ลง sd card เสร็จแล้วครับ เปลี่ยนแผนอีกครั้ง เนื่องจาก moode audio เค้าให้ซื้อ archphile.org ก็เข้าไม่ได้ เลยเหลือของฟรีเป็น volumio กับ runeaudio ครับ (จริงๆ แล้วน่าจะมีอีกพอสมควร แต่ไม่แพร่หลายเท่าที่กล่าวมา) อยากลองแบบไม่เสียตังค์ก่อน จิ้มออกมาเป็น volumio (อ่านรีวิวแล้ว ผมว่าแล้วแต่ความชอบของผู้ใช้มังครับ มี pros&cons ทุกตัว) เพิ่งไปซื้อสาย lan มาจากอมร (cat6) เมตรละ 24 บาท ห้าสิบตังค์ พร้อมเข้าหัวครับ ว่าจะลอง cat7 แต่ไม่มีครับ จะรอสั่งซื้อ ผมก็กลัวว่าประกัน raspberry หมดก่อน :lol:

• *
ว่าจะลองเล่น raspberry ต่อเข้ากับ notebook (แชร์ WiFi) อ้าว... ไฟ led ที่ Pi ค้าง สแกน IP ไม่ได้ เซ็ง! อีกแล้วครับ คงต้องส่งคืน (อีกแล้ว เช่นกัน :P) เดี๋ยวจะลองเล่น SACD-R (raw ISO image ผ่าน Blu-ray player) ไปก่อน ไม่ก็ใช้ notebook ไปเลยครับ :D

Offline outto

• donor
  • peace, love & happiness
Archphile ยัง download ได้ที่นี่นะครับ https://sourceforge.net/projects/archphile/

แต่ถ้าไม่เคยใช้มาก่อน แล้วไม่คุ้นกับ linux อาจจะลงยากนิดนึงครับ เห็นเจ้าของ Archphile เขียนไว้ว่าเดี๋ยวเขาจะทำให้บางส่วนของเวปออนไลน์อีก เผื่อคนที่ใช้อยู่จะได้มีข้อมูลที่จะใช้ต่อได้
http://www.diyaudio.com/forums/pc-based/257937-archphile-archlinux-based-audiophile-distribution-raspberry-pi-udoo-quad-8.html

• *
ขอบคุณมากๆ เลยครับ ผมลองเล่นแผ่น SACD (ไม่-R) เครื่องอ่านได้ แต่ไม่มีเสียง (ผ่าน coaxial) เพราะช่อง coaxial ของ DAC ไม่รองรับ เดี๋ยวจะลองหาวิธีต่อเข้า usb ครับ

• *
มาเล่าเพิ่มนิดหน่อยครับ เครื่องเล่น an-9233bdp ของ aconatic เล่น ISO ที่เขียนลงแผ่น DVD-R ได้ด้วยครับ

• *
เปลี่ยนเป้าหมายครับ อาจจะเลือก music player ราคาซักหนึ่งหมื่นกลางๆ แทน สะดวกดี เล่น dsd ได้ แต่ต้องใช้ dac แยก (dac ในเครื่องไม่รองรับ) ถ้าจะซื้อจริงๆ คงต้องถามผู้ผลิตก่อนว่า มันจะมองเห็น topping d30 มั้ย (ดูจากด้านหลังเครื่อง เจ้าตัวนี้ก็ raspberry pi ดีๆ นี่เองครับ)

• *
ได้ file มาแล้ว แต่... ยังไม่มีเครื่องเล่นเลยครับ ด้อมๆ มองๆ chalus (สนใจตัวที่ทำส่ง ktt ครับ) แต่ยังซื้อไม่ลง ลองเอา external hdd ไปลองต่อกับ an-9233bdp เหมือนมันเจอ folder (มี wav, flac, iso แล้วก็ dsf) แต่ไม่เล่น (ผมไม่มีจอ เลยกดๆ ไล่ที่รีโมท เห็นหลายสิบ folder) เลยว่าจะหา hd player (ถูกๆ ) มาลองเล่นไปก่อน (เฉพาะ wav กับ flac ทีแรกว่าจะซื้อ dvd-rw แต่ขี้เกียจ write ครับ ส่วน usb port ของ aconatic เครื่องนี้ ผมไม่ค่อยประทับใจเสียงที่ได้จาก mp3 ครับ คือ ฟังจาก file เดียวกันที่ write ลงแผ่น เสียงดีกว่า รึว่าอุปาทานไปเอง) ไปเจอเค้าโละเครื่อง specs แบบนี้ (ผมไม่เคยซื้อเครื่องเล่นประเภทนี้มาก่อนเลยครับ แค่อ่านๆ มา):
ชิปประมวผล Realtek 1186DD
หน่วยความจำ RAM 512 MB
รองรับไฟล์วีดีโอ MKV, M2TS/TS, RMVB, AVI, MPEG4, VOB,
DAT, ISO, MOV, WMV, FLV, ASF, M4V, XVID,
DIVX,
รองรับไฟล์คำบรรยาย SRT, SMI, SUB, SSA, IDX+SUB, BD PGS,
DVB SUB, VOB SUB, MKV SUB
รองรับไฟล์เสียง WAV, MP3, OGG, WMA, FLAC
รองรับไฟล์ภาพ JPEG, BMP, GIF, TIF, PNG
ช่องต่อฮาร์ดดิสก์ภายใน พร้อมรางเลื่อนเพื่อความสะดวกในการถอด
เปลี่ยน มาตรฐาน SATA I , SATA II , SATA III
ขนาด 2 TB
ช่องอ่านสื่อภายนอก USB 2.02ช่อง ช่องอ่าน SD Card 1 ช่อง ช่องต่อ
สาย SATA 1 ข่อง (สำหรับ เชื่อมต่อฮาร์ดดิสก์
มาตรฐาน SATA I , SATA II , SATA IIIขนาด 2
TB)
เครือข่าย ช่องต่อสาย LAN 10/100 1 ช่อง Wireless LAN 802.11N
ช่องต่อสัญญาณแสดงผล HDMI 1ช่องAV 1 ข่องCOMPOSITEAV1 ชุด
ช่องต่อสัญญาณเสียงออก SPDIF 1 ช่อง OPTICAL 1 ช่อง
คุณสมบัติอื่น ๆ แอนดรอยด์เวอร์ชัน 2.3 สัญญาณภาพ HDMI 1.3
ความละเอียดระดับ Full HD ระบบเสียง
ดิจิตอล DTS-HDMA 7.1 แชนแนล, แสดงไฟล์ในรูป
แบบของ Video Wall
ทำในจีน บริษัทนำเข้าเอามาเลหลังเอง เครื่องละ 1390- ประกัน 1 เดือน เลยซื้อมาลองดู ที่จริงมีอีกหลายรุ่น หลักร้อยปลายๆ ถึงพันกว่าบาทครับ

• *
ผู้สันทัดกรณีบอกว่ามันเป็นงานของโรงงานที่ทำ oem ให้กับ himedia ครับ สำหรับรุ่นที่ผมซื้อ เทียบได้กับ himedia 910b ต่างกันแค่ logo แต่ก็แปลกนะครับ ตัวนี้ทางบริษัท ยังลงขายอยู่ในเว็บขายของออนไลน์ชื่อดังอยู่เลย 5 พัน ทอนสิบบาท (invinc) แต่รับประกัน 1 ปี ครับ สงสัยตกรุ่นมานาน เลยมาล้างสต๊อกเดือนนี้

ตัวจริง

ภาพจาก peakhdplayer.files.wordpress.com

ตัวสำรอง

ภาพจาก iptvmember.com
« Last Edit: 30 May 2017, 12:36:34 PM by jon che »

• *
อีกตัว ถูกกว่ากัน 40 บาท หน้าตาดูดี คล้าย himedia รุ่นดัง แต่ใส้ในต่างกันพอสมควร (specs) ไม่มีพัดลม เห็นเค้าบ่นกันว่าร้อน (มาก)
ตัวจริงใช้ HiSilicon HI3798C V200 ส่วนตัวประกอบใช้ Realtek 1185DD

ภาพจาก www.senes.co.th

• *
มาเล่าต่อเล็กน้อยครับ ได้เจ้า HP-800 มาแล้ว ดู ok ครับ ซีลพลาสติกเหมือนใหม่ (ถ้าไม่แหกตา) ตัวถังเป็นโลหะ (น่าจะเป็นอลูมิเนียม) มีจุดที่สีไม่สม่ำเสมอบ้าง 2-3 ที่ (เล็กๆ ) ถ้าราคา 4990- อย่างที่ขายในเว็บขายของออนไลน์คงต้องบอกว่าไม่สมราคา แต่ขายราคานี้ก็ไม่เป็นรัยครับ มีน้ำหนักพอประมาณ ไม่ต้องกลัวว่าสายสัญญาณจะพาบิน ใช้ adapter 12v (ที่แถมมา 2a) ต้องใช้รีโมทสั่งการ เปิดเครื่องมาใช้เวลาบูท (รวมค้นหา hdd ประมาณ 1 นาที) ผมใช้วิธีต่อออกจอก่อน เพื่อจำตำแหน่งคำสั่ง การค้นหา file ก่อนเอามาฟังเพลง (ไม่สะดวกมากๆ ถ้าไม่มีจอภาพ แต่ก็ยอมเพื่อประหยัดพื้นที่ครับ) มันมองเห็นไฟล์ dsd ทั้ง iso และ dsf นะครับ ว่าชื่ออัลบั้มอะไร แต่ไม่เล่น มีข้อความเด้งขึ้นมาว่าไม่รองรับ ช่องใส่ sata hdd ออกแบบมาให้ใช้งานได้สะดวกดีครับ แต่ผมใช้แบบ external ผ่านทาง usb port นะ ไฟหน้าปัทม์สวย สบายตา เลือกใช้คำสั่งทางหน้าจอได้ง่ายพอประมาณ ผมเอามาเล่น wav กับ flac ผ่าน toslink เข้า dac (ขี้เกียจสลับสาย coaxial ไปมากับ Blu-ray player) เล่น file เพลงได้ไหลลื่นดีครับ เสียงที่ได้... อาจจะเทียบกันตรงๆ กับ Blu-ray player ลำบาก เพราะใช้สายสัญญาณดิจิตอลต่างกัน เพลงที่เล่นก็ไม่ได้ทำ A/B testing แต่ผมว่าโดยรวม เสียงทึบกว่า Blu-ray player พอรู้สึกได้ เบสเหมือนบวมหน่อยๆ รายละเอียดไม่ต่างกันมากนัก สรุป ดีกว่าเล่น youtube ผ่านคอมมากๆ น่าฟังกว่าเล่น mp3 ผ่าน usb port ของเครื่อนเล่น Blu-ray ชัดเจน แต่แพ้แผ่น cd เล่นผ่านเครื่องเล่น
« Last Edit: 07 June 2017, 06:57:55 PM by jon che »

• *
ลองเปลี่ยนสายสัญญาณเป็น coaxial ฟังเปรียบเทียบแบบ A/B กับ Blu-ray player ที่ราคาเท่ากัน (พันสามกว่าๆ ) ผมว่าให้เสียงใกล้เคียงกันมาก เครื่องเล่นแผ่นอาจได้เปรียบเรื่องเนื้อเสียงอิ่มหนากว่าหน่อย โดยเฉพาะเสียงร้อง แต่รายละเอียดแทบไม่ต่างกัน (ใช้ไฟล์ wav จากแผ่นเดียวกัน) ถ้ามีจอ display เล็กๆ + HDD ที่บรรจุไฟล์เยอะๆ หลัก tb ผมว่า hd player ถูกๆ แบบนี้น่าสนใจมากครับ ใช้ฟังเพลง (ที่ไม่ใช่ HRA) อย่างเดียว ไม่จำเป็นต้องเล่น chipset รุ่นใหม่ๆ ส่วน DSD ผมคงพักไปก่อนครับ รู้สึกมีข้อจำกัดเยอะไปหน่อย (งบ, WiFi, ไม่สะดวกในการใช้งาน) ขึ้นต้นเป็นลำไม้ไผ่ แต่พอเหลาลงไปกลายเป็นบ้องกัญชาเฉยเลย ...DSD และผองเพื่อน HRA! คุ้มค่าแก่การลงทุน? ...ตอบ ไม่รู้ครับ แต่ตอนนี้ไปฟังไฟล์ FLAC กับ WAV ครับ :rof:

• *
หลังจากฟัง dsd มาได้ซักพัก (รวม sacd) โดยเล่นผ่าน smsl dp3 ใช้ dac ในตัว player เบอร์ ES9018Q2C ส่วนใหญ่เป็นไฟล์ .dsf บางอัลบั้มเป็น .iso ผมได้ข้อสรุปเบื้องต้นว่า รายละเอียดของดนตรี เช่น เสียงเครื่องดนตรีบางชิ้นที่เบาๆ จะได้ยินชัดเจนขึ้น (เมื่อเทียบกับ red book) แต่ความหนาของเนื้อเสียงกลางและต่ำจะลดลงเล็กน้อย เวทีเสียงด้านกว้างดูได้เปรียบ red book แต่ด้านลึกพอๆ กัน noise น้อยกว่า (ที่ได้ A/B testing จะเป็นค่าย opus 3 ตระกูล showcase และ Chesky Records เป็นส่วนใหญ่ครับ) ถ้าถามว่า DSD (ไม่รวมผองเพื่อน HRA! เพราะยังไม่มีเวลาฟัง) คุ้มค่าแก่การลงทุน? ผมคิดว่า... มันขึ้นกับ content ที่มีอยู่หรือที่จะมี ว่ามีอยู่กี่มากน้อย ต้องลงทุนใหม่เยอะมั้ย ถ้าคาดหวังว่าจะได้คุณภาพเสียงแตกต่าง (ดีขึ้น) คุ้มค่ากับเงินที่จ่ายเพิ่ม (สำหรับผม) ผมยังไม่แน่ใจ แต่หากถือว่าเป็นประสบการณ์ เปลี่ยนบรรยากาศ ตามเทคโนโลยี ผมว่าก็สนุกดีครับ 
« Last Edit: 14 October 2018, 10:50:48 PM by jon che »

• *
กำลังชั่งใจกับตัวนี้ครับ

โดย Bill Rogakos

เริ่มจากสนใจภาคเพาเวอร์ก่อน ตอนนี้ชักอยากลอง ak4490 ผมมี dsd dac อีกเครื่องเป็นเบอร์ cs4398 เผื่อได้เปรียบเทียบกัน แต่เว็บที่ขายถูกกว่า (ช่วงมีโปรถูกกว่ากัน 3-4 พันบาท) ดันไม่ส่งของมาตามที่อยู่ 

Offline leeteng

• Sr. Member
  • *
ว๊าวววว เพียบเลยครับ  :thumbup:

• *
ยังไม่ได้สั่งเลยครับน้าเจ้าชู้ พอดีเคยซื้อแอมป์จากร้านนี้แล้วเค้าบอกส่งมาให้ไม่ได้ครับ

Offline vichien

ลองฟังมานานแล้วครับ หากฟังในห้อง ผมว่าฟังยากอยู่ แต่หากฟังผ่าน dap. แล้วเสียบหูฟัง จะฟังเทียบได้ง่ายกว่า บางแผ่น dsd ดีกว่า ไฟน์ wav จริง แต่หากไม่ได้จับผิดไรมากมาย เน้นที่ฟังเพลง ฟังงานของศิลปิน ผมว่านะ แค่ mp3 บิตเรต 320 แท้ๆ ก็เกินพอแล้วครับสำหรับผม อีกทั้งไม่เปลืองพื้นที ไม่เปลืองแบตฯ

คือ dsd ฟังอาจได้ 4-5 อัลบั้ม แบตก็จะหมดแล้ว แต่ mp3 ฟังกันทั้งวันชิล ผมลองฟัง wav เทียบกับ mp3 ฟังๆไป ก็ไม่เห็นจะต่างไรมากมาย
สุดท้ายในมือถือ ผมย่อเป้น mp3 หมด ส่วนใร dap ก้ลดลงเหลือแค่ flac ก็หรูแล้วครับ...สำหรับผมอีกน่ะครับ

• *
แหะๆ ผมเสียดาย content ที่มีกับบังเอิญได้โอกาสนั่งฟังเพลงในห้องอีกครั้งครับ กำ hdd ที่มี .dsf + .iso ราวๆ ครึ่ง tb มาปีนึง แต่ไม่เคยได้ฟังเลย รอบนี้... เอาซะหน่อย หามาเติมอีกครึ่ง tb นิดๆ แต่ก็ยังเสียดายแผ่นนะครับ ตอนนี้ไม่ได้ฟังเลย เพราะไม่มีที่วางเครื่องเล่น + dac เคยว่าจะสอยเจ้านี่มาเล่น

ภาพจาก aucview.aucfan.com

800- กะทัดรัดดี แต่ไม่ทันครับ (ไม่เสียดายเท่าไหร่ เพราะใช้เป็น transport ไม่ได้)
เห็นด้วยกับพี่ vichien ครับ ว่าหูฟังนี่แยกแยะรายละเอียดเสียงดนตรีและฟ้องคุณภาพการบันทึกได้ดีทีเดียว แต่ตอนนี้ผมใช้หูฟังดูหนังเวลาลูกหลับอย่างเดียวครับ (ใช้ oker ds300 ครับ seahf 400 ohm กับ yuin pk2 ไม่ได้แตะเลยครับ)

• *

โดย Narong Dej

เมื่อคืนฟังอัลบั้มนี้ครับ เพราะดี (ไม่มี handy man นะคร้าบ)