• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

25 June 2019, 03:37:30 am

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

หัวเข็ม Audio-Technica AT-ART9

Started by Paiboon Pokpoon, 17 June 2017, 06:24:25 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Paiboon Pokpoon

มีใครเคยได้ฟังหัวเข็ม Audio-Technica รุ่น AT-ART9 บ้างมั้ยครับ ผมเห็นคุยกันใต้ดินตามบอร์ด (ฝรั่ง) ว่าเป็น "นักฆ่านิรนาม" (no-name killer cartridge) หมายถึงเป็นหัวเข็มที่ยังไม่มีสื่อหัวใดรีวิวหรือพูดถึง แต่คนที่เคยใช้มันแล้วบางคน (โดยเฉพาะนักฟังในญี่ปุ่น) ชมว่าเสียงดีกว่าหัวเข็มราคาหลักพันเหรียญหลายยี่ห้อในแทบทุกมิติ แม้แต่ Dynavector XX-2 Mk II (ราคาตั้งขาย US$ 1995) เองก็ยังสู้ AT-ART9 ตัวนี้ไม่ได้ และ AT-ART9 ก็ยังมีราคาถูกกว่ามากพอสมควร (ราคาแตกต่างกันออกไปตามคนขาย แต่ปกติไม่ควรจะเกิน 1000 เหรียญสหรัฐ) เห็นแล้วชักอยากลองครับ 555 :P

Paiboon P.

poj

ผมไม่เคยฟังครับ  ได้แต่อ่าน คำชื่นชม ว่า   เสียงดีเกินราคาครับ   แต่คนไม่ค่อยรู้จักกัน  (อาจเป็นเพราะ ไม่มีรีวิว)
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

ส่วนหนึ่งที่ตัดมาจากความเห็นในกระทู้ในบอร์ดของ audiogon ครับ ถ้าอ่านไป จะเจอรุ่น ART7 ด้วย ซึ่งรุ่นนี้จะต่างจาก ART9 ตรงที่ output ของมันต่ำมาก ส่วนความแตกต่างในด้านอื่น ๆ เช่น ความเหมาะสมกับแนวเพลงเฉพาะ อันนี้ผมว่าเป็นความเห็นส่วนตัวของผู้ที่เคยใช้หัวเข็มรุ่นนั้น ๆ คนหนึ่งคนใด ในขณะที่ผู้ใช้อีกคนหนึ่งอาจเห็นเป็นอย่างอื่นก็ได้

..................I did some research on ART9 before buying. According to an insider at Audio Technica (Japan) the ART7 is more for classical music because it has better micro layering of soundstage. ART9 on the other hand is a much more of an all rounder because it has a very powerful presentation which suits Jazz, Rock and Pop along with classical. ART7 doesnt have the macrodynamic force that the ART9 has. Moreover ART7 is an extremely low output cart making it a difficult cart for phonostage matching. The ART9 is much more friendly in its output voltage and matches with any decent phonostage. The loading needed for ART9 is between 100-120 ohms.

I do not know what price you are expecting for an ART9, on ebay it is mostly listed for $1 -1.2k. I have never seen it cheaper. In fact Audio Technica has been very silent about these carts. There are no known reviews of it. In Japan though it has received many awards and it was one of the Japanese audiophiles who told me that it is one of the super cartridges out there. While insiders know about ART9, outside Japan it is a mystery.
Paiboon P.

poj

ผมก็เล็งๆ ART-9 อยู่ครับ
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

ผมซื้อมาเก็บไว้แล้วครับ (กลัวราคามันสูงขึ้น :P) แต่ยังไม่ได้ลองเล่น (แม้แต่รุ่น OC9/III เอง ก็ยังไม่ได้ลองเล่นเหมือนกัน) เพราะ Dynavector XX-2 Mk II ที่ใช้อยู่ในปัจจุบันเพิ่งเล่นไปได้ดูเหมือนจะยังไม่พ้น burn-in เสียด้วยซ้ำครับ 555
Paiboon P.

poj

ถ้าเจอที่ราคาดี ๆ ก็จัดมาเลยครับคุณพจน์ อย่าให้เสีย 555 :thumbup:
Paiboon P.

เผอิญผมไปเห็นคุณหมอไกรฤกษ์พูดถึงหัวเข็ม Audio-Technica ART-9 ไว้นิดนึงในการทดสอบเครื่องเล่นแผ่นเสียง ตามลิงค์ข้างล่าง น่าเสียดายที่ผมไม่ได้อ่านหนังสือเครื่องเสียงของไทยหลายปีแล้วครับ

https://drive.google.com/file/d/1ydCG7f_xQ2y59jcwV9qE4XHPHOUp3bW0/view
Paiboon P.

poj

อาจต้องดูเรื่องความคงทน เพิ่มขึ้นมาครับ  ว่า  มีความทนทาน แค่ไหน ?