• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

15 November 2019, 09:50:48 am

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

A Poor Audiophile's Humble System

Started by Paiboon Pokpoon, 25 July 2017, 05:03:56 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Paiboon Pokpoon

ผมเล่นเครื่องเสียงมาตั้งแต่เริ่มเข้าเรียนมหาวิทยาลัย ตอนนั้นแม่ซื้อเครื่องเล่น cassette-receiver (รวมภาคแอมป์ จูนเนอร์และเทปคาสเสทไว้ในตัวถังเดียวกัน) ยี่ห้อ A.N.D. Sylvano พร้อมลำโพง Pioneer หนึ่งคู่ให้เป็นรางวัล แล้วก็ใช้มันมาจนเรียนจบ แล้วก็ซื้อ mini component ของซันซุยมาเล่นอยู่พักหนึ่ง ต่อมาเปลี่ยนเป็นเล่นแบบแยกชิ้นโดยใช้ integrated amp ยี่ห้อ DUAL เป็นศูนย์กลาง ใช้แอมป์ตัวนี้มา 20 กว่าปี จึงเปลี่ยนเป็นแอมป์ Harman/Kardon HK670 (ในช่วงที่เขียนรีวิวหัวเข็ม Ortofon MC15 Super Mk II ไว้ในบอร์ดนี้) แล้วก็เปลี่ยนไปเปลี่ยนมา จนกระทั่งเป็นรายการดังที่เห็นข้างล่างนี้

ผมชอบซิสเต็มที่เรียบง่าย ดูดี ไม่ต้องแพงแต่ best buy ดังนั้นจึงชอบ integrated amp เพราะมันสะดวกดี และ integrated amp ไฮเอนด์พลังสูงและกำลังสำรองเหลือเฟือก็มีให้เล่นกันมากมายในท้องตลาดทุกวันนี้ เช่น Pass Labs, McIntosh, Jeff Rowland เป็นต้น ในอนาคต ถ้างบมีพอ ผมต้องมีโอกาสได้เล่นแน่นอน นอกจากนี้ ปรีแอมป์และเพาเวอร์แอมป์ (ไฟ 110v) ตลอดจน receiver ผมก็ยังมีเก็บไว้บ้าง เพราะเล่นเบื่อแล้ว ไม่ขายใคร จึงเก็บไว้เองดีกว่า เสียดายครับ 555

1. Amplifiers
1.1 Roksan Kandy K2 integrated amplifier (125 watts/ch @ 8 ohm)
1.2 Marantz 2385 Stereophonic Receiver (185 watts)
1.3 Pioneer M-73 Power Amplifier (small version of SPEC 3) (ไฟ 110v)
1.4 Pioneer C-73 Preamplifier (SPEC 4) (ไฟ 110v)
1.5 Parasound Halo Integrated Amplifier (160 watts/ch @ 8 ohm) (ใช้ประจำการอยู่ในขณะนี้)

2. Sources
2.1 Denon DCD-2560 GL CD player (Gold Limited Edition)
2.2 Audiolab 8200CD CD Player (ใช้ประจำการอยู่ในขณะนี้)
2.3 Turntable Systems:
2.3.1 VPI Classsic 1 turntable, VPI JMW 10.5 SE tonearm with Dynavector XX-2 Mk II mc phono cartridge (ใช้ประจำการอยู่ในขณะนี้)
2.3.2 Audio Linear TD-4001 turntable with Dynavector DV-505 tonearm

3. Moving Coil Phono Cartridges:
3.1 Ortofon MC15 Super Mk II (low output)
3.2 Dynavector DV-20XH (high output)
3.3 Shelter 501 Mk II (low output)
3.4 Benz Micro ACE SL (low output)
3.5 Ortofon MC20 Super 25th Anniversary Limited Edition (low output)
3.6 Dynavector DV-10X5 (high output)
3.7 Dynavector DV-20X2L (low output)
3.8 Dynavector Karat 17D3 (low output)
3.9 Dynavector XX-2 Mk II (low output) (ใช้ประจำการอยู่ในขณะนี้)
3.10 Audio-Technica AT-OC9/III (low output)
3.11 Audio-Technica AT-ART9 (low output)

4. Phono Pre-amplifiers:
4.1 Lehmann Audio Black Cube MM & MC phono pre-amp (regular version)
4.1 ASR Mini Basis Mk III (ใช้ประจำการอยู่ในขณะนี้)

5. Loudspeakers
5.1 Wharfedale EM 93 bookshelf two-way loudspeakers
5.2 PSB Image T6 Floorstanding Speakers (ใช้ประจำการอยู่ในขณะนี้)

6. Cables & Accessories
6.1 Speaker cables: XLO Ultra Plus, 8 ft. with banana connectors
6.2 Interconnect Cables
- From CD player to amplifier: van Den Hul D-102 Mk III Hybrid
- Form turntable to phono pre-amp: XLO Ultra Plus
- From phono pre-amp to amplifier: XLO Ultra Plus
6.3 VPI 16.5 Record Cleaning Machine

ที่ดูเหมือนจะเป็นจุดอ่อนและควรจะเปลี่ยนใหม่ในขณะนี้ คือ ลำโพงและ phono preamp แต่อันที่จริงพวกมันก็ไม่ได้ขี้ริ้วขี้เหร่อะไรเลย เพราะเป็นของดีและให้ความพอใจแก่ผมพอสมควรในชุดนี้ เอาเป็นว่ารอไปก่อนดีกว่า พักนี้ยิ่งจน ๆ อยู่ด้วยครับ 555
Paiboon P.

Karin Preeda

แฟน Dynavector ตัวจริงเลยครับ  :lol:

Quote from: Karin Preeda on 26  July  2017, 12:14:31 am
แฟน Dynavector ตัวจริงเลยครับ  :lol:

รุ่นเล็กถึงรุ่นกลางของเขาในท้องตลาด ณ ปัจจุบันนี้ผมเล่นมาหมดแล้วครับ ยังเหลือรุ่น Te Kaitora Rua กับรุ่นเรือธง XV-1t ที่ยังไม่ได้ลอง รุ่น Te Kaitora Rua ตัวแทนจำหน่ายในบ้านเราเขาบอกว่าไม่ได้นำเข้า ส่วน XV-1t นั้น ราคาคร่าว ๆ ก็สองแสนกว่ามั้งครับ ถ้าจำไม่ผิด ถ้าจะอาจหาญไปเล่นรุ่นนี้ก็ต้องเปลี่ยนเครื่องเล่นแผ่นเสียงก่อนละครับ 555 :D

เครดิตภาพ www.dynavector.com

Paiboon P.

vichien

26 July 2017, 06:28:41 pm #3 Last Edit: 27 July 2017, 05:56:51 pm by vichien
อยากจะแจมด้วยเหมือนกันนะครับ แต่จำรุ่นไม่ค่อยชัดเจนนัก ขอลงตัวชุดปัจจุบันแล้วกันครับ

1.AMP. INT. PIRIYA E35A /His Phono

2.AMP. INT. Technics Su-V9 /His Phono

3.Nad 565bee

4.Rega rp3 w/exact

5.Mission mx-5 + Rca. mogami 2497 , 2549 , belden 8402 2804 , สายลำโพง TDK , nano strada #79 , chord silver screen.....

pakorn

ชุดเล็ก ๆ เป็นชุดที่เรียบง่ายมีเสน่ห์ น่าชิดใกล้ น่าสนิทใจ น่าค้นหา มากกว่าชุดที่ใหญ่โต เต็มไปด้วยสิ่งที่ดูเหมือนเครื่องมือ เครื่องกล อันแปลกประหลาด บางทีดูน่ากลัวครับ

ย้อนไปหลายปี เมื่อสมัยที่หนังสือไฮไฟ-เสตอริโอของค่ายแมนยังรุ่งเรืองอยู่ . . ผมเคยเห็นภาพห้องที่มีแค่ ลำโพง Lin Kan + Naim Nait + Lin น่าจะเป็นรุ่น Basik ครับ แค่นี้ก็น่าฟังน่ารู้ว่าเสียงจะเป็นอย่างไรแค่ไหนแทบแย่แล้ว . . อีกชุดเป็น  AR 20B + NAD integrated amp + AR turntable

สำหรับผม ชุดเล็ก ๆ แบบนี้ ชวนฟังจังครับ

"โลกร้อน ธรรมเย็น"

pakorn

Quote from: Paiboon Pokpoon on 25  July  2017, 05:03:56 pm
5.2 PSB Image T6 Floorstanding Speakers (ใช้ประจำการอยู่ในขณะนี้)

รบกวนคุณPaiboon เล่าให้ฟังและวิจารณ์หน่อยได้ไหมครับ ว่าทำไมเลือกลำโพงตัวนี้ . .  และพอใช้ไปแล้ว มีข้อชอบ ไม่ชอบ จุดดี จุดเด่น อย่างไรบ้างครับ?

vichien

03 August 2017, 07:56:00 pm #6 Last Edit: 08 August 2017, 09:12:26 pm by vichien
Quote from: pakorn on 03  August  2017, 07:10:57 pm
Quote from: Paiboon Pokpoon on 25  July  2017, 05:03:56 pm

รบกวนคุณPaiboon เล่าให้ฟังและวิจารณ์หน่อยได้ไหมครับ ว่าทำไมเลือกลำโพงตัวนี้ . .  และพอใช้ไปแล้ว มีข้อชอบ ไม่ชอบ จุดดี จุดเด่น อย่างไรบ้างครับ?

ผมก้เคยใช้ psb t-45 เสียงน่าจะใกล้ๆกับ t-46 t-6 ต่างกันน่าจะที่เสียงเบส
t-45 ผม ไม่เกี่ยงแอมป์ ตอนนั้นใช้ nad 315bee ขับ เปิดอัดๆ ลั่นห้อง ก็ยังไหวสบายๆ แต่พอผมขยับมาเป็น mission mx-5 6"x2 แอมป์เริ่มเอาไม่ไหว
แถมทั้งโทนเสียงมันออกมาแนวเดียวกัน คือออกมาทางอุ่นนิดๆ ฟังแล้วนุ่มนิ่มเกิน เลยขายแอมป์ออก

psb เสียงโทนออกโปร่ง กระฉับกระเฉง พวกเพลงแจ็ส เพลงมีจังหวะ จะฟังได้ดี พอมาจับกับแนด เสียงมันเลยส่งเสริมไปทางเดียวกัน
ออกไปทางเหมือนอย่างลำโพง nht ที่โทนเสียงกลางออกไปทางเรียวๆ โปร่งๆ (ไม่ใช่เสียงบาง) พอจับกับแนด มันเลยน่าฟังมากๆ

กลายเป็นว่า nad เหมือนเกิดมาคู่กับ nht และ psb ครับ (nht ผมเคยใช้ super one 2.1) เคยไปฟัง c3 จับกับ 526bee ตัวเล็ก เสียงก็เพราะน่าฟังออก
ไม่เห็นว่าจะขับไม่องไม่ออกอะไรเลย เปิดก็ออกดัง (ฟังที่โชว์รูม ctw เพราะตอนนั้นว่าจะลองเอา c3 มาฟังบ้างเหมือนกัน)
.................. ....................... .......................... ............................. .................
เท่าที่เคยไล่ฟัง แอมป์ตัวเป้งๆ หลายร้อยวัตต์ ผมว่านะ กับเพลงทั่วๆไป ที่ไม่ต้องการการโหมกระหน่ำ แบบเพลงคลาสสิก ความที่ค่าแดมปิ้งแฟคเตอร์มันมาก
ทำให้การหยุดลำโพงมันเฉียบพลันเกิน เสียงเลยออกมาเหมือนจะเร็ว ไม่นุ่ม ฟังนานๆไม่ได้นาน สู้แอมป์ที่กำลังสีก 30-50w. ไม่ได้ แอมป์กำลังช่วงที่ว่านี้
ผมว่าโทนเสียงกำลังน่าฟัง ฟังได้สบายหูที่สุดและ (แอมปืวัตต์มากๆ ผมก็เคยใช้มาสองสามตัว).....คหสต.

.........................................................................
พิมพ์ผิดครับ คุณพากร t-46 ไม่มีอยู่ในโลกนี้มั๊งครับ

\

pakorn

ขอบคุณมากครับ

แต่ T6 กับ t46 นี่น่าจะไม่ใช่รุ่นที่ใกล้กันหรือเปล่าครับ?

Quote from: pakorn on 03  August  2017, 07:10:57 pm

รุ่นนี้เคยมีวิจารณ์อยู่ใน The Absolute Sound และ Stereophile ครับ คุณ pakorn และตอนนี้มันตกรุ่นไปน่าจะสามหรือสี่ปีแล้ว และถูกแทนที่ด้วยรุ่น Imagine X2T ซึ่งกำลังอยู่ในตลาดขณะนี้ ผมเองเล่นเครื่องเสียงโดยใช้วิธีการไม่เหมือนคนอื่นน่ะครับ คือชอบอะไรก็ซื้อมาเล่นเลย แต่กว่าจะซื้อมาเล่นได้ก็ลำบากมาก (เพราะไม่มีตังค์ :P) ลำโพง PSB Image T6 ตัวนี้ผมได้มาแบบเป็นมือสอง สภาพใหม่มาก เจ้าของเล่นน้อย ซื้อมาหลังจากที่หมดไปจากตลาดได้สักพักหนึ่งแล้วครับ
Paiboon P.

poj

ผมเคยฟัง T2 (ถ้าจำไม่ผิด) ในงานโชว์ครับ  เสียงดีครับ  ฟังแล้วชอบ
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

pakorn

บทวิจารณ์หาอ่านได้ครับ แต่อยากฟังจากคุณ Paiboon ผู้เป็นเจ้าของเองนี่ล่ะครับ ว่ามีความเห็นอย่างไรครับ :)