• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

14 April 2021, 03:16:16 am

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

David Gilmour / Live at Pompei

Started by poj, 08 October 2017, 10:33:34 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

poj

David Gilmour / Live at Pompeii
ถึงสังขารร่วงโรย... แต่ sound guitar ไม่แก่เลย....

สนาม  Roman Amphitheatre ที่เมือง Pompei เคยเป็นสถานที่ ที่วง Pink Floyd เคยไปเล่น Concert  ให้ผีเมือง Pompeii ดู  (เพราะแสดงสดโดยไม่ให้ใครเข้าไปดูเลย)  แล้วถ่ายทำเป็นภาพยนต์เอาไว้   Pink Floyd Live at Pompeii  เป็นงานที่ แฟนๆ Pink Foyld ทุกคนต้องดู  เพราะบันทึกการแสดงของ Pink Floyd ในช่วงแรกๆของ Pink Floyd ที่ดนตรียังมี sound ของ psychadelic ไว้ค่อนข้างชัดเจน  นั่นเป็นเหตุการณ์เมื่อปี 1971

แล้วในปี 2016  David Gilmour ก็กลับมาแสดงสดที่ Roman Amphitheatre   แต่ทีนี้เล่นให้คนดูครับ  :)
ผีคงกระเจิง เพราะคนเต็มเอี๊ยดทั้งสนามกีฬา  :P

การแสดงในครั้งนี้ เล่นกันยาวเหยียด  ถึงแม้อายุจะมากแล้ว  แต่ก็เล่นกันเต็มที่   Performance ดีมากครับ  ทั้งตัว David เอง และ วง Backup  การเล่น  มีการดัดแปลงในส่วนของ solo บางส่วน บางเพลง  ให้แตกต่างไปจาก การแสดงที่แล้วๆมาบ้าง   ซึ่งก็ทำได้ดีเช่นกัน

ตัว David เอง  ผมต้องชมนะครับว่า  ถึงจะอายุมากแล้ว  แต่ทั้งเสียงร้อง และ ฝีมือ กีตาร์   ไม่ตกเลย   ยังคงมีพลังอยู่อย่างเต็มเปี่ยม  ในขณะที่ศิลปินรุ่นราวคราวเดียว หลายๆคน  เสียงร้องตก  ฝีมือกีตาร์ตก (Richie Blackmore เที่ยวล่าสุด เล่นค่อนข้างป้อแป้)   แต่ David ยังคงเล่นได้แบบ... ถ้าคุณหลับตา..  คุณจะนึกถึงภาพของ David สมัย Delicate sound of Thunder ได้สบายๆครับ

ผมก็ได้แต่หวังว่า  David จะยังคงมีสุขภาพแข็งแรง  พอที่จะออกงานใหม่ๆ  และ ออกตระเวณให้ คนรุ่นต่างๆได้มีโอกาสชมฝีมือของ มือกีตาร์ระดับ ตำนาน     ได้ฟังเสียง "กีตาร์ปลิดวิญญาน"  ที่..  หาไม่ได้อีกแล้ว   ไม่ว่าใครกี่คน กี่คน..  ก็เล่นได้ไม่เหมือน David Gilmour
(เมื่อไร จะมาเล่นแถวนี้บ้าง...  เมื่อไรจะมาเล่นแถวนี้บ้าง....)

Production  ก็ไม่มีอะไรแปลกใหม่นะครับ  ดูจะหดตัวลงหน่อยๆด้วยซ้ำ   อาจจะเป็นเพราะขนาดของ Roman Amphitheatre ที่ค่อนข้างเล็ก   และ คงมีข้อกำหนด  เพื่อไม่ให้เกิดความเสียหายกับ โครงสร้างของ โบราณสถานแห่งนี้    จำนวนคนดูก็ไม่เยอะครับ  เพราะยืนดูได้เฉพาะตรงลานตรงกลางเท่านั้น   ในส่วนของอัฒจรรย์  ปล่อยให้ว่างเปล่า  (ก็คงเรื่องกลัวความเสียหายเช่นกัน)

แสง สี  สวยครับ   แต่ก็คงไม่อลังการ เหมือนสมัย  Division Bell Tour  ซึ่งสุดๆจริงๆ tour นั้นนี่..

ภาพ.. ดีมากครับ    อย่างที่เคยเล่าไป   เขาบันทึกภาพในระบบ 4K นะครับ  แต่ดันไม่ยอมทำแผ่น 4K มาขาย
เสียง.. ดีมากครับ   ดีมากทั้ง  เบส กลาง และ แหลม  ดีมากทั้งรายละเอียดของเสียง  ดีมากแบบ ไม่มีอะไรต้องตำหนิครับ

Bonus Feature  ดีมากครับ  มีแถมเรื่องราวต่างๆมากมาย  ทั้งเรื่อง Roman Amphitheatre  เรื่องชีวิตของ David  เรื่องการตระเวณแสดง    guiar collection  ที่มือกีตาร์ เห็นแล้วต้องน้ำลายไหล...   (แต่ละตัวนี่ ไม่รู้ราคาเท่าไร)   

แผ่น David Gilmour Live at Pompei จึงเป็นแผ่นที่ต้องซื้อเก็บกันสถานเดียว
คำถามคงมีแค่ว่า.... คุณจะซื้อแผ่น Bluray เลยวันนี้
หรือ..   รอลุ้นแผ่น 4K UHD ในอนาคต  ?
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

blackmore

แผ่นเสียงละครับ

แต่ผมสั่งไปละ  :hb:
ฝรั่งไม่ได้ฉลาด....ไปกว่าคนไทย   you know!!!

"There is no expedient to which a man will not resort to avoid the real labor of thinking."  Sir Joshua Reynolds

poj

แผ่นเสียง ผมไม่ได้ซื้อครับ  ก็เลยไม่ได้ฟัง
อันที่วิจารณ์นี่  ผมก็ดู และ ฟัง จาก file full rip นะครับ  ผมยังไม่ได้ซื้อแผ่น   ผมคิดว่า ผมจะรอแผ่น 4K แทน
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง