• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

21 July 2019, 12:33:27 am

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

ตู้ปิดเล็กๆ มีคู่ไหนน่าสนใจบ้างครับ

Started by jon che, 27 July 2018, 08:07:19 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

jon che

ระหว่างรอลำโพงสั่งทำ (คู่เดียวในโลก...ha) เลยมองหาลำโพงในรูปแบบแตกต่างจากที่เคยฟังมาลองครับ
เริ่มจาก size เล็กหน่อย ยกง่าย ไม่ปวดหลัง เจอ dali menuet ราคาดี (แกะกล่อง หมื่นเก้ามีทอน) แต่... เคยมีแล้ว ตกไป
อยากลอง castle avon 2 ราคาน่าสนใจ แต่ตัวใหญ่หน่อย เอาไว้ก่อน แล้วก็เหลือบก็ไปเห็น castle lincoln s1 น่าสนใจแฮะ
ตู้ปิดเล็กๆ หรูพอตัว

ภาพจาก pult.ru

มองหาคู่แข่ง ก็มี

ภาพจาก nhthifi.com

ดูสวยดี

ไม่แน่ใจว่ามีตัวอื่นแนะนำอีกมั้ยครับ

Hexaphonic

อันนี้ก็น่าสนนะครับ โพตส์ขายโดย "เดียวดาย audio"

เห็นว่ากาลครั้งหนึ่งนานมาแล้ว มิสเตอร์มาร์ค เลวินสัน ได้ยินลำโพงคู่นี้ในงานเครื่องเสียงงานหนึ่ง
แกถึงกับต้องมางานนี้อีกวัน เพื่อฟัง AR M1 โดยเฉพาะ

ส่วนผมอยากได้ตู้ปิดตั้งพื้น NHT 3.3 แต่ไม่เอาละครับ
แบบว่าไม่มีหูจะฟังแล้ว ฟังไม่ทันจริงๆ
และก็หมดตังค์ไปกับเครื่องเสียง......จึ๋ยยย...ไม่อยากรวมยอดอ่ะ 555
"คุณหลอกดาว" :sad2:

leeteng

Quote from: Hexaphonic on 28  July  2018, 01:55:47 am

อันนี้ก็น่าสนนะครับ โพตส์ขายโดย "เดียวดาย audio"

เห็นว่ากาลครั้งหนึ่งนานมาแล้ว มิสเตอร์มาร์ค เลวินสัน ได้ยินลำโพงคู่นี้ในงานเครื่องเสียงงานหนึ่ง
แกถึงกับต้องมางานนี้อีกวัน เพื่อฟัง AR M1 โดยเฉพาะ

ส่วนผมอยากได้ตู้ปิดตั้งพื้น NHT 3.3 แต่ไม่เอาละครับ
แบบว่าไม่มีหูจะฟังแล้ว ฟังไม่ทันจริงๆ
และก็หมดตังค์ไปกับเครื่องเสียง......จึ๋ยยย...ไม่อยากรวมยอดอ่ะ 555

ผมก็ชอบ AR M1 มากๆๆๆเลยครับ

แต่ส่วนมาก ดอกจะต้องเปลี่ยน dust cap ครับ ไม่รู้จะหาเดิมๆได้ไหม

HNT ตัวเล็กเสียงป๊องแป๊งมากครับ (ในความรู้สึกผม)

jon che

ขอบคุณมากเลยครับ พี่ Hexaphonic, น้าเจ้าชู้ ตัวนี้รู้สึกว่าจะแพงขึ้นเรื่อยๆ เลยครับ (คู่เดียวกัน)
ผมกลัวอย่างเดียว ถ้าเป็นมือ 2, 3, ... ถ้าเสียมาคงส่งซ่อมลำบาก ไม่แน่ใจว่า conice ยังรับซ่อมรึเปล่า
แต่เห็นรุ่นเดอะหลายท่านก็ประทับใจกับ ar m1 นะครับ และถ้าอายุอานามขนาดนี้มักต้องเปลี่ยน woofer รึเปล่าครับ
พอดีช่วงนี้ต่อเติมบ้านเสร็จ มีห้องเก็บของเหลือห้องนึง เลยว่าจะเอามาฟังเพลงขำๆ แต่คงจะวางตู้ใหญ่ไม่ได้ เดี๋ยวมีคนสังเกตเห็น (ha)
อีกอย่างกลัวเวลาแม่บ้านมาทำความสะอาด จะไม่ระวัง เลยไม่อยากซื้อตั้งพื้นที่แพงนัก ทั้งที่ใจจริงอยากได้ Fostex FE206En (BLH)
แต่คงจะมองหาพวกค้างสต๊อก เก่าเก็บ โล้ะ ก่อนครับ อ้อ! อีกตัวที่ราคาไล่เลี่ยกันก็ YAMAHA NS-333 แต่เป็นตู้เปิด แล้วผมก็เคยมี NS-777 แล้ว
เลยตกไป

Hexaphonic

ลองลำโพงไลน์ซอร์ส อย่างแมกนีเเพนสิครับ ไม่มีตู้ให้สังเกตเห็นแน่ๆ
แม่บ้านคงจะคิดว่าเป็นฉากกั้นห้อง 555
รุ่น MG 12 มือ 2 ราคา 2 หมื่นกว่า

Krairerk

ตู้ปิดเล็กๆ ต้อง 3/5a ครับ จะเอายี่ห้อไหนก็ได้ ควรมีไว้สักหนึ่งคู่ไว้เป็น reference

jon che

Quote from: Hexaphonic on 28  July  2018, 12:21:40 pm
ลองลำโพงไลน์ซอร์ส อย่างแมกนีเเพนสิครับ ไม่มีตู้ให้สังเกตเห็นแน่ๆ
แม่บ้านคงจะคิดว่าเป็นฉากกั้นห้อง 555
รุ่น MG 12 มือ 2 ราคา 2 หมื่นกว่า

สงสัยพี่ Hexaphonic จะใช้มุกนี้มาก่อน (แหะๆ ล้อเล่นครับ)
ตัวแฟนผมเองไม่ค่อยเท่าไหร่ครับ แต่แม่ยายนี่ไม่ได้เลยครับ แกเห็นอะไรเกะกะ ขวางหูขวางตา บอกให้ขนไปเก็บที่อื่นตลอดครับ
เมื่อก่อนนอนแฟลตครึ่งเดือน นอนบ้านครึ่งเดือน เลยกองไว้ที่แฟลต ปีที่แล้วหยุดไปพักนึงเพราะต้องย้ายเข้าบ้าน
ดีที่ทำห้องใหม่ให้แกอยู่ชั้นล่าง (ขี้เกียจเดินขึ้นบันได บ่นปวดขา) ผมเลยว่าจะยึดห้องเก่าของแก แต่คงต้องทยอยลักลอบขนขึ้นมาทีละชิ้น
ตอนนี้ได้แอมป์กับเครื่องเล่นแล้วครับ แต่ก็กลัวเวลาที่แม่บ้านเค้ามาทำความสะอาดให้ปัดล้มเหมือนกันครับ

jon che

Quote from: Krairerk on 28  July  2018, 05:04:54 pm
ตู้ปิดเล็กๆ ต้อง 3/5a ครับ จะเอายี่ห้อไหนก็ได้ ควรมีไว้สักหนึ่งคู่ไว้เป็น reference

ขอบคุณครับ
ถ้าของใหม่คงได้แค่ mistral ls3/5a ไม่แน่ใจว่าน่าเล่นมั้ยครับ
พอดีผมรู้จักเจ้าของ rogers ls3/5a อยู่คน แกได้มรดกจากพี่ชายมาเป็นลำโพงกับ mcintosh ma6200 อายุน่าจะ 10 ปีขึ้น วางไว้ทิ้งๆ ขว้างๆ
2-3 เดือนก่อนเห็นว่าอยากปล่อย ma6200 อาจจะลองเลียบๆ เคียงๆ ถามเรื่อง ls3/5a ดูซักหน่อยครับ ว่าจะปล่อยมั้ย

Dukesir

อีกทางเลือกนึงที่แนะนำและย่อมเยาลงมาหน่อย คือ Kef Reference 102 ครับ  แต่ถ้าขนาดได้ใหญ่ขึ้นมาหน่อย ก็เป็น Klipsch Heresy II ครับ หนักนิดนึงครับ (ฮาาาาาา)

jon che

Quote from: Dukesir on 01  August  2018, 06:16:24 am
อีกทางเลือกนึงที่แนะนำและย่อมเยาลงมาหน่อย คือ Kef Reference 102 ครับ  แต่ถ้าขนาดได้ใหญ่ขึ้นมาหน่อย ก็เป็น Klipsch Heresy II ครับ หนักนิดนึงครับ (ฮาาาาาา)

ขอบคุณครับ Klipsch Heresy II นี่ดูอลังดีนะครับ ถ้าได้ราคาอย่างที่เมืองนอกก็น่าสนใจ
กำลังติดต่อเจ้าของ rogers แต่มีใจโอนเอียงไปทางของใหม่มากกว่าครับ เพราะถ้าไม่ได้อยู่ใกล้บ้าน คงจะไม่ได้ไปลองครับ

vichien

ลำโพงเล็กตู้ปิดที่เคยฟังมา ก็ 3/5a นี่แหล่ะครับ เสียงกลางอวบอิ่มหนา อุ่นนิดๆ ฟังยังไงๆก็เพราะไปหมด ติดที่เรื่องราคา ที่ทำใจยกเข้าบ้านไม่ได้สักที
แถมผมฟังเพลงแล้วมันต้องมีเบสคลอด้วย

nht sp.one เคยยกมมาฟังแล้วครับ เสียงกลางมันจะออกเรียวๆ ต่างกันกับ 3/5a มากๆ เบสแทบไม่มี ฟังไปๆเบื่อเลยขายออกไป

เสียงกลางโทนเสียงที่ผมฟังแล้วผมว่าใกล้เคียง 3/5a ที่ตอนนี้ใช้อยู่ก็ Infinity Primus P163 ครับ แต่ตัวใหญ่กว่าเยอะ

Hexaphonic

Audio Consultant มีลำโพงแนว BBC 3/5
อันนี้ไม่แพงและเป็นของใหม่ น่าลองอยู่นะ

jon che

Quote from: vichien on 02  August  2018, 10:03:42 pm
ลำโพงเล็กตู้ปิดที่เคยฟังมา ก็ 3/5a นี่แหล่ะครับ เสียงกลางอวบอิ่มหนา อุ่นนิดๆ ฟังยังไงๆก็เพราะไปหมด ติดที่เรื่องราคา ที่ทำใจยกเข้าบ้านไม่ได้สักที
แถมผมฟังเพลงแล้วมันต้องมีเบสคลอด้วย

nht sp.one เคยยกมมาฟังแล้วครับ เสียงกลางมันจะออกเรียวๆ ต่างกันกับ 3/5a มากๆ เบสแทบไม่มี ฟังไปๆเบื่อเลยขายออกไป

เสียงกลางโทนเสียงที่ผมฟังแล้วผมว่าใกล้เคียง 3/5a ที่ตอนนี้ใช้อยู่ก็ Infinity Primus P163 ครับ แต่ตัวใหญ่กว่าเยอะ

ขอบคุณครับ พี่ vichien เห็นมีคนชมกันเยอะครับรุ่นนี้ ปล่อยกัน มือ 2 ราวๆ 5 พัน +/-
แต่เป็น bass reflex พอดีอยากลองแบบ sealed ดูบ้าง ตอนนี้ยังติดต่อเจ้าของ rogers ไม่ได้เลยครับ
ผมเลยหันไปสั่งของใหม่ดีกว่า

jon che

Quote from: Hexaphonic on 02  August  2018, 10:28:31 pm

Audio Consultant มีลำโพงแนว BBC 3/5
อันนี้ไม่แพงและเป็นของใหม่ น่าลองอยู่นะ

เคยเหล่เหมือนกันครับ ตอนออกใหม่ๆ แต่ผมว่าแพงไป (นิด) หน่อยครับ
ตกลงได้คู่นี้มาแล้วครับ

ภาพจาก www.facebook.com/HifitowerShop/photos

5500- รวมส่ง (ตอนนี้ที่แคนาดาขาย 7 พันกว่าบาท)
packaging ดูดี ติดหรูหน่อยๆ แกะกล่องออกมา มีฟองน้ำกันกระแทกบน/ล่าง
ลำโพงแต่ละตู้ถูกใส่มาในถุงผ้า มีถุงมือมาให้ด้วยคู่นึง
แปะผิวด้วย mahogany real wood veneer ดูใช้ได้ (อาจไม่เนี้ยบเท่า dali menuet)
ลองทดสอบว่าใช้งานได้มั้ยด้วย lepai lp-v3s ก็ผ่านครับ ไม่น่าจะกินวัตต์ซักเท่าไหร่
สรุป รอจัดชุดฟังแบบจริงจังอีกซักพักครับ พอดีช่วงนี้ติดงานนิดหน่อย
อ้อ! ผมได้ชั้นวางแอมป์/อุปกรณ์อื่นๆ มาใหม่ ไม่ถึง 7 ร้อยครับ

ภาพจาก lazada.co.th

poj

And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

vichien

Quote from: jon che on 03  August  2018, 04:41:25 am
Quote from: Hexaphonic on 02  August  2018, 10:28:31 pm

เคยเหล่เหมือนกันครับ ตอนออกใหม่ๆ แต่ผมว่าแพงไป (นิด) หน่อยครับ
ตกลงได้คู่นี้มาแล้วครับ

ภาพจาก www.facebook.com/HifitowerShop/photos

5500- รวมส่ง (ตอนนี้ที่แคนาดาขาย 7 พันกว่าบาท)
packaging ดูดี ติดหรูหน่อยๆ แกะกล่องออกมา มีฟองน้ำกันกระแทกบน/ล่าง
ลำโพงแต่ละตู้ถูกใส่มาในถุงผ้า มีถุงมือมาให้ด้วยคู่นึง
แปะผิวด้วย mahogany real wood veneer ดูใช้ได้ (อาจไม่เนี้ยบเท่า dali menuet)
ลองทดสอบว่าใช้งานได้มั้ยด้วย lepai lp-v3s ก็ผ่านครับ ไม่น่าจะกินวัตต์ซักเท่าไหร่
สรุป รอจัดชุดฟังแบบจริงจังอีกซักพักครับ พอดีช่วงนี้ติดงานนิดหน่อย
อ้อ! ผมได้ชั้นวางแอมป์/อุปกรณ์อื่นๆ มาใหม่ ไม่ถึง 7 ร้อยครับ

ภาพจาก lazada.co.th

วันก่อนก็เกือบร่วมจองไปอยู่เหมือนกัน ติดอีตรง ไม่มีที่วางซัฟฯ กับ ผมไม่ต้องการแอมป์เค้า แล่ะเอามใช้กับแอมป์เดิมเรา แอมป์เราไม่มีช่องซัฟฯเอาท์ ดูแล้วไม่เวิร์คนัก
เลยตัดใจไม่เอา เพราะราคา gb. ที่เค้าเสนอมา ราคาก็ลดไปเยอะเลย

jon che

เดาว่าแอมป์ของ xav น่าจะใช้ tpa3116 (และสั่งทำจากเมืองจีน) แล้วก็คงเป็นวงจรคล้ายๆ Dayton Audio DTA-2.1BT ซึ่งมีขายหลายยี่ห้อ แต่ xav กับ DTA-2.1BT (ที่ขายในไทย) ตั้งราคาสูงไปนิด ตอนนี้ผมก็เล็งๆ แอมป์ ic อยู่เหมือนกัน (รำลึกอดีต) กะลังอ่านรีวิว ว่าจะสอย lepy lp-2024a+ (ถูกลงพอควร) แล้วก็สนใจตัวนี้ด้วยครับ (รอช้อนตอนเค้าลดราคา)

ภาพจาก www.massdrop.com

jon che

ได้ฤกษ์ต่อสายฟังซะที ขลุกขลักพอสมควรครับ เริ่มจากชั้นวาง ช่องด้านหลังแคบมาก สายสัญญาณ/สายลำโพง ผ่านได้ แต่สายไฟติดครับ
งั้นวางพื้นละกัน ต่อเสร็จ อ้าว! ไหงเสียงดังข้างเดียว ตอนได้แอมป์/ลำโพงมาก็ลองแล้ว เล่นได้ปกตินะ เปลี่ยนสาย rca ก็แล้ว เช็คสายลำโพงฝั่งแอมป์... ก็แน่นดีนี่นา สุดท้ายเจอว่าขันขั้วฝั่งลำโพงไม่แน่น แหะๆ สงสัยเรื้อเวทีมานานครับ เพิ่งฟังได้แป๊บเดียว เสียงมันทึบๆ งัยไม่รู้ กับรู้สึกว่าแอมป์ (krell ปลอม) ไม่น่าจะขับตู้ปิดใบเล็กนี้ได้ดี (วัตต์ไม่ถึง)   

leeteng

:worshippy:

ผมก็ว่าจะลองทำตู้ปิดเล่นดูเหมือนกันครับ