• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

20 August 2019, 02:47:30 am

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

single driver speakers

Started by jon che, 06 January 2019, 07:24:56 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

jon che

ตอนนี้ผมฟังลำโพงตามสั่งมาได้ซักพัก เป็นแบบ 2 ทางครึ่ง TL ลองใช้ปรี-แอมป์หลากหลายขับ ปรีหลอด 6j1 6n3 แอมป์คลาสเอ เอบี ดี/ที (หลอด-opamp chip-transistor) ก็ได้คำตอบเหมือนเดิมว่าจริตผมชอบน้ำเสียงจากแอมป์คลาสเอวัตต์ต่ำโดยเฉพาะหลอด ตอนนี้ฟัง el84 ต่อไตรโอด happy พอสมควร แต่ผมว่าจริงๆ แล้ว ลำโพงชุดนี้น่าจะไปต่อได้อีก หากปรับจูนครอสได้ลงตัวมากขึ้น ซึ่งคงเป็นข้อด้อยของลำโพงทำมือตามสั่งประกอบโดยช่างที่คงไม่สามารถรีดประสิทธิภาพสูงสุดจากชุดลำโพงหนึ่งเดียวของโลกภายในระยะเวลาอันจำกัด (มีงานรออีกเพียบ ค่าจ้างก็ไม่ได้แพง ประกอบเสร็จทำ fine-tuning ราวๆ ห้าหกวัน ดอกยังใหม่ ดูรายละเอียดการทำงานแล้วเห็นถึงความใส่ใจครับ ประกอบตู้เสร็จก่อนลงดอกลำโพง ชั่งน้ำหนักตู้ได้เท่าๆ กัน) จริงๆ แกบอกวิธีปรับแต่งเบื้องต้น และหากขาดเหลืออะไรก็สามารถส่งกลับไปปรับปรุงได้ฟรี จากบทสรุปข้างต้นเลยคิดโครงการใหม่ในอนาคต โดยเป็นลำโพงที่
1. ไม่ต้องมีครอส ตัดปัญหาการจูนครอส
2. ใช้แอมป์คลาสเอวัตต์ต่ำขับได้
3. ไม่หนักมาก ไม่ควรเกิน 15 กิโลต่อข้าง
4. ไม่แพง
ยังติดใจ fostex fe166en ตู้ BLH แต่ไม่ผ่านข้อ 3 อย่างแรง ไปลอกการบ้านมา ได้เป็น

ภาพจาก phexsys.rajce.idnes.cz

แต่ใช้ดอกญี่ปุ่นนอกกระแส คู่ละ 700-

Krairerk

ดอกเดียว แนะนำ lowther เท่านั้นครับ ต้องผ่านมันให้ได้ถึงจะเรียกว่าจบหลักสูตร

Art

Quote from: jon che on 06  January  2019, 07:24:56 pm
1. ไม่ต้องมีครอส ตัดปัญหาการจูนครอส
2. ใช้แอมป์คลาสเอวัตต์ต่ำขับได้
3. ไม่หนักมาก ไม่ควรเกิน 15 กิโลต่อข้าง
4. ไม่แพง
ยังติดใจ fostex fe166en ตู้ BLH แต่ไม่ผ่านข้อ 3 อย่างแรง ไปลอกการบ้านมา ได้เป็น

ถ้าเป็นโจทย์นี้ ลอง Sound Exciter ดูไม๊ครับ

หาเพื่อนเล่นครับ สั่งของมาแล้ว แต่ผมยังติด Project อื่นอยู่ คงได้ลองดือนหน้าเป็นอย่างเร็วครับ ลองกับแผ่นกระดานเบื้องต้น ผมว่าผ่าน Fostex สบายๆ ครับ
Art

jon che

Quote from: Krairerk on 07  January  2019, 06:25:27 am
ดอกเดียว แนะนำ lowther เท่านั้นครับ ต้องผ่านมันให้ได้ถึงจะเรียกว่าจบหลักสูตร

ขอบคุณมากเลยครับ
แต่ผมติดเรื่องขนาดและน้ำหนักครับ เคยมอง acousta 115 แต่สู้ไม่ไหวครับ

jon che

Quote from: Art on 07  January  2019, 05:03:12 pm
Quote from: jon che on 06  January  2019, 07:24:56 pm
4. ไม่แพง

ถ้าเป็นโจทย์นี้ ลอง Sound Exciter ดูไม๊ครับ

หาเพื่อนเล่นครับ สั่งของมาแล้ว แต่ผมยังติด Project อื่นอยู่ คงได้ลองดือนหน้าเป็นอย่างเร็วครับ ลองกับแผ่นกระดานเบื้องต้น ผมว่าผ่าน Fostex สบายๆ ครับ

ขอบคุณมากเลยครับ
น่าสนใจ เดี๋ยวขอหาข้อมูลก่อนครับ

jon che

ปรึกษาช่างทำลำโพงแล้ว ได้รับคำแนะนำว่าหลายดอกดีกว่าดอกเดียว เลยเกิดความคิดใหม่ครับ

ภาพจาก diyaudio.com

ว่าจะทำ mini line array ข้างละ 5 ดอก แล้วตีตู้ TL แทน แต่คงใช้เวลาอีกพอสมควร ขอสะสมมวลสารก่อนครับ

jon che

ได้ดอกฟูลเรนจ์มาแล้วครับ ซื้อแบบงงๆ จาก 2 เจ้า รวม 6 คู่ (12 ดอก) ตกคู่ละ 500- เป็นของมือสองถอดออกมาจากตู้
ว่าจะเริ่มจากคู่นึงลงตู้ BLH แบบ fe103en ก่อนครับ ที่เหลืออาจเก็บไว้ทำ mini line array ตู้ TL เพราะจากสภาพห้องตอนนี้น่าจะใช้ลำโพง line array ได้ไม่คุ้ม
อีกอย่าง คุยกับช่างแล้ว mini line array ตาม concept ของน้าแก ต้องใช้ network ปรับความดังของแต่ละดอกและแยกความถี่เสียงแหลมให้ดอกตรงกลาง (หรือใช้ super tweeter แทน) คงทำนองงาน PA มังครับ ซึ่งผมขอลองหาข้อมูลดูก่อน

ภาพจาก ameblo.jp

ภาพจาก ameblo.jp

ดอกเบอร์นี้มีคนเอามาลงตู้ fe103en (BLH) แล้วขายหมื่นนึง (บอกขายไปได้เกินสิบคู่)

prisna

ผมเพิ่งได้ไดรเวอร์ฟูลเรนจ์ของ Pioneer มาครับ ถ้าลงมือทำแล้ว จะเอามาแชร์ครับ
"ถ้าไม่มีฝีมือ, แรงบันดาลใจก็เป็นเพียงต้นอ้อที่โอนเอนไปตามสายลม." โยฮันเนส บราหมส์

jon che

Quote from: prisna on 31  March  2019, 10:21:00 pm
ผมเพิ่งได้ไดรเวอร์ฟูลเรนจ์ของ Pioneer มาครับ ถ้าลงมือทำแล้ว จะเอามาแชร์ครับ

รอชมผลงานอยู่นะครับ

ส่วนผมกำลังจะ (ให้เค้า) ทำโครงงานใหม่ โดยใช้ดอกฟูลเรนจ์ที่เตรียมไว้ เหลือรอสรุปอีกนิดหน่อย กะจะทำเป็นตู้ TL (เคยอยากได้ BLH แต่ติดตรงขนาดที่ไม่สามารถใส่กล่องสำเร็จรูปขนาด 100x30x30 ซม. ได้ เลยพับไป เพราะผมไม่สามารถเก็บลำโพงมากกว่า 1 คู่ไว้ในบ้านที่นั่งฟังได้ ต้องขนไปเก็บไว้อีกหลัง จึงไม่สะดวกถ้าไม่สามารถเคลื่อนย้ายด้วยรถตัวเองได้) จะทำเป็นแบบ 1.5 way design วางข้างละ 2 ดอก ดอกบนทำงาน full range ใช้ air core coil ตัดความถี่ให้ดอกล่างรับภาระย่านต่ำกว่าซัก 300-400Hz ลงไป ตัวตู้ใช้ไม้สน port เปิดด้านหน้า ฐานเป็นไม้ยางพารา มี detachable magnetic grille ทำสี high gloss โทน macassar ebony ซึ่งได้แรงบันดาลใจจาก

ภาพจาก omegaloudspeakers.com

และ

ภาพจาก grabcad.com

poj

โครงงานนี้ สวยครับ
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง