Author Topic: single driver speakers  (Read 119 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline jon che

• Hero Member
  • *
single driver speakers
« on: 06 January 2019, 12:24:56 PM »
ตอนนี้ผมฟังลำโพงตามสั่งมาได้ซักพัก เป็นแบบ 2 ทางครึ่ง TL ลองใช้ปรี-แอมป์หลากหลายขับ ปรีหลอด 6j1 6n3 แอมป์คลาสเอ เอบี ดี/ที (หลอด-opamp chip-transistor) ก็ได้คำตอบเหมือนเดิมว่าจริตผมชอบน้ำเสียงจากแอมป์คลาสเอวัตต์ต่ำโดยเฉพาะหลอด ตอนนี้ฟัง el84 ต่อไตรโอด happy พอสมควร แต่ผมว่าจริงๆ แล้ว ลำโพงชุดนี้น่าจะไปต่อได้อีก หากปรับจูนครอสได้ลงตัวมากขึ้น ซึ่งคงเป็นข้อด้อยของลำโพงทำมือตามสั่งประกอบโดยช่างที่คงไม่สามารถรีดประสิทธิภาพสูงสุดจากชุดลำโพงหนึ่งเดียวของโลกภายในระยะเวลาอันจำกัด (มีงานรออีกเพียบ ค่าจ้างก็ไม่ได้แพง ประกอบเสร็จทำ fine-tuning ราวๆ ห้าหกวัน ดอกยังใหม่ ดูรายละเอียดการทำงานแล้วเห็นถึงความใส่ใจครับ ประกอบตู้เสร็จก่อนลงดอกลำโพง ชั่งน้ำหนักตู้ได้เท่าๆ กัน) จริงๆ แกบอกวิธีปรับแต่งเบื้องต้น และหากขาดเหลืออะไรก็สามารถส่งกลับไปปรับปรุงได้ฟรี จากบทสรุปข้างต้นเลยคิดโครงการใหม่ในอนาคต โดยเป็นลำโพงที่
1. ไม่ต้องมีครอส ตัดปัญหาการจูนครอส
2. ใช้แอมป์คลาสเอวัตต์ต่ำขับได้
3. ไม่หนักมาก ไม่ควรเกิน 15 กิโลต่อข้าง
4. ไม่แพง
ยังติดใจ fostex fe166en ตู้ BLH แต่ไม่ผ่านข้อ 3 อย่างแรง ไปลอกการบ้านมา ได้เป็น

ภาพจาก phexsys.rajce.idnes.cz

แต่ใช้ดอกญี่ปุ่นนอกกระแส คู่ละ 700-

Offline Krairerk

• moderators
    • http://
Re: single driver speakers
« Reply #1 on: 06 January 2019, 11:25:27 PM »
ดอกเดียว แนะนำ lowther เท่านั้นครับ ต้องผ่านมันให้ได้ถึงจะเรียกว่าจบหลักสูตร

Offline Art

• moderators
    • http://
« Reply #2 on: 07 January 2019, 10:03:12 AM »
1. ไม่ต้องมีครอส ตัดปัญหาการจูนครอส
2. ใช้แอมป์คลาสเอวัตต์ต่ำขับได้
3. ไม่หนักมาก ไม่ควรเกิน 15 กิโลต่อข้าง
4. ไม่แพง
ยังติดใจ fostex fe166en ตู้ BLH แต่ไม่ผ่านข้อ 3 อย่างแรง ไปลอกการบ้านมา ได้เป็น

ถ้าเป็นโจทย์นี้ ลอง Sound Exciter ดูไม๊ครับ

https://www.youtube.com/watch?v=UyJxxvIBCIw

หาเพื่อนเล่นครับ สั่งของมาแล้ว แต่ผมยังติด Project อื่นอยู่ คงได้ลองดือนหน้าเป็นอย่างเร็วครับ ลองกับแผ่นกระดานเบื้องต้น ผมว่าผ่าน Fostex สบายๆ ครับ
Art

• *
« Reply #3 on: 07 January 2019, 12:05:13 PM »
ดอกเดียว แนะนำ lowther เท่านั้นครับ ต้องผ่านมันให้ได้ถึงจะเรียกว่าจบหลักสูตร

ขอบคุณมากเลยครับ
แต่ผมติดเรื่องขนาดและน้ำหนักครับ เคยมอง acousta 115 แต่สู้ไม่ไหวครับ

• *
« Reply #4 on: 07 January 2019, 12:07:24 PM »
4. ไม่แพง

ถ้าเป็นโจทย์นี้ ลอง Sound Exciter ดูไม๊ครับ

https://www.youtube.com/watch?v=UyJxxvIBCIw

หาเพื่อนเล่นครับ สั่งของมาแล้ว แต่ผมยังติด Project อื่นอยู่ คงได้ลองดือนหน้าเป็นอย่างเร็วครับ ลองกับแผ่นกระดานเบื้องต้น ผมว่าผ่าน Fostex สบายๆ ครับ

ขอบคุณมากเลยครับ
น่าสนใจ เดี๋ยวขอหาข้อมูลก่อนครับ

• *
« Reply #5 on: 13 January 2019, 11:19:05 AM »
ปรึกษาช่างทำลำโพงแล้ว ได้รับคำแนะนำว่าหลายดอกดีกว่าดอกเดียว เลยเกิดความคิดใหม่ครับ

ภาพจาก diyaudio.com

ว่าจะทำ mini line array ข้างละ 5 ดอก แล้วตีตู้ TL แทน แต่คงใช้เวลาอีกพอสมควร ขอสะสมมวลสารก่อนครับ

• *
« Reply #6 on: 18 January 2019, 11:34:44 PM »
ได้ดอกฟูลเรนจ์มาแล้วครับ ซื้อแบบงงๆ จาก 2 เจ้า รวม 6 คู่ (12 ดอก) ตกคู่ละ 500- เป็นของมือสองถอดออกมาจากตู้
ว่าจะเริ่มจากคู่นึงลงตู้ BLH แบบ fe103en ก่อนครับ ที่เหลืออาจเก็บไว้ทำ mini line array ตู้ TL เพราะจากสภาพห้องตอนนี้น่าจะใช้ลำโพง line array ได้ไม่คุ้ม
อีกอย่าง คุยกับช่างแล้ว mini line array ตาม concept ของน้าแก ต้องใช้ network ปรับความดังของแต่ละดอกและแยกความถี่เสียงแหลมให้ดอกตรงกลาง (หรือใช้ super tweeter แทน) คงทำนองงาน PA มังครับ ซึ่งผมขอลองหาข้อมูลดูก่อน

ภาพจาก ameblo.jp

ภาพจาก ameblo.jp

ดอกเบอร์นี้มีคนเอามาลงตู้ fe103en (BLH) แล้วขายหมื่นนึง (บอกขายไปได้เกินสิบคู่)

Offline prisna

« Reply #7 on: 31 March 2019, 03:21:00 PM »
ผมเพิ่งได้ไดรเวอร์ฟูลเรนจ์ของ Pioneer มาครับ ถ้าลงมือทำแล้ว จะเอามาแชร์ครับ
"ถ้าไม่มีฝีมือ, แรงบันดาลใจก็เป็นเพียงต้นอ้อที่โอนเอนไปตามสายลม." โยฮันเนส บราหมส์