• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

25 June 2019, 03:33:43 am

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

HSE Phono Preamp

Started by poj, 03 April 2019, 05:22:58 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

poj

เห็น Deco โฆษณา เป็นตัวแทน Phono Preamp อีกตัว ยี่ห้อ HSE  แล้วบอกว่า cost no object 
ผมก็เลยสงสัยว่า  ราคาสักเท่าไรเนี่ย
ค้นเจอว่า ราคาประมาณ สองล้านสี่แสนบาท

ตอนนี้ นี่   Deco มี Phono Preamp ตัวเจ็บๆเยอะนะครับเนี่ย...
ทั้ง Boulder, Nagra, VTL  แล้วก็ HSE นี่อีกตัวหนึ่ง..

เอาไว้ วันไหน ถูกหวย  จะไปขอ audition Phono preamp  ครับ   :supergrin:

And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

leeteng

ออกแบบสวยงามหรูหรามากเลยครับ

ราคานี้ต้องรางัลที่ 1 หลายใบเลยครับถึงจะมีลุ้นได้เล่น :ahha:

poj

ราคามันสูงจริงๆ  นึกไม่ออกว่า เสียงจะเป็นยังไง
จะไปขอลองฟัง ก็ไม่กล้า  เพราะไม่มีตังค์  แหะๆ 
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

Paiboon Pokpoon

ผมว่าต้นทุนจำนวนมากหมดไปกับการออกแบบหน้าตา ส่วนเรื่องคุณภาพเสียง ผมคงไม่มีโอกาสได้ฟังหรอกครับ :P

นึกย้อนไปถึง Lehmann Black Cube phono stage ที่ผมซื้อตามคำแนะนำของคุณพจน์เมื่อประมาณปี 2544 ด้วยราคาประมาณหมื่นหก ติด Stereophile Class B ในยุคนั้น ดีไซน์ต่างกันราวฟ้ากับเหวกับตัวนี้ ทุกวันนี้แม้จะขยับไปเป็น ASR Mini Basis Mk III ผมก็ยังสลับใช้ Black Cube อยู่ ไม่ต้องคิดมากเลยครับ
Paiboon P.

poj

พูดยากครับ  แต่มันสวยแน่ๆ
เสียงเป็นไงนี่  ต้องฟังก่อน
แต่คู่แข่ง ก็เยอะครับ   Pre Phono ระดับนี้

Swiss made จะไม่แพงได้ไงครับ แหล่งที่มาเดียวกันกับเครื่องเสียง Swiss hi-end ยี่ห้ออื่น ๆ เช่น Nagra และนาฬิกาสวิสโคตรแพงอย่าง Rolex เป็นต้น

https://www.hseaudio.com/
Paiboon P.

vichien

สวยคอตๆ ผมนี่ถูกโฉลกกับพวกเข็มเสียด้วย แต่ราคานี่น่าเกียจมากๆ กว่าจะได้ฟังเสียง ซื้อบ้านได้เลยเป็นหลังๆ
แต่ผมว่าถ้าหน้าปัดื้นเป็นสีดำจะยิ่งสวยกว่าหนา อิอิ

ไม่ปฏิเสธครับว่ารูปลักษณ์สวยงามมาก แค่เข็มวียูก็ทำให้ผมใจละลายแล้ว ถ้าราคาสองล้านสี่อย่างที่คุณพจน์ว่า มันเป็นเรื่องของคนที่มีเงินเหลือกินเหลือใช้จริง ๆ ผมไม่ทราบหรอกครับว่าคุณภาพเสียงของมันจะเลอเลิศเพียงใด เพราะคงไม่มีโอกาสได้ฟัง (ถ้าใช้โฟโนสเตจราคาระดับนี้ แล้วปรีแอมป์ เพาเวอร์แอมป์ ลำโพง ฯลฯ และอื่น ๆ ในระบบ ราคาแต่ละตัวคงกระจอกไม่ได้ ใช่ไหมครับ) ผมว่าในระดับราคาหนึ่งในสี่ หนึ่งในหก หรือแม้แต่หนึ่งในแปดของราคาสองล้านสี่ ผมว่าน่าจะมีโฟโนสเตจตัวอื่น ๆ อีกมากมายที่หน้าตาสู้เจ้าตัวนี้ไม่ได้ แต่มีคุณภาพเสียงที่ทัดเทียมหรือใกล้เคียงกัน ถ้าเป็นผม ผมขอเลือกอย่างหลังดีกว่า เพราะเราควรจะอยู่กับความเป็นจริง เว้นแต่จะมีเงินเหลือใช้และเงินไม่ใช่ปัญหาครับ
Paiboon P.

poj

ราคาคงลดได้ครับ  สองล้านกว่า น่าจะราคาตั้ง
แต่ยังไง ราคาก็หลักล้านอยู่ดีครับ  ส่วนคุณภาพเสียงนี่  คงต้องฟังก่อน ตัดสินใจ
ตอนนี้  Pre Phono ราคาสูงๆ  ในท้องตลาดมีอยู่หลายๆยี่ห้อครับ