• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

16 November 2019, 03:38:50 am

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

Facebook ผมจะ สั่ง hide Ad ให้หมดเลยนิ

Started by poj, 03 April 2019, 05:37:37 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

poj

ตั้งแต่ ผมโดน Facebook ลบกลุ่มของผมไป  แบบ งี่เง่าสุดๆ
(ผมมีกลุ่มตลาดนัด  แล้วมีอาชญากร มาโพสต์ขายยาปลุกเซ็กส์  ยามอมผู้หญิง  ผมจึงรายงานให้ facebook ทราบ  แต่สิงที่ facebook ทำ คือ  ลบกลุ่มตลาดนัดของผมทันที  ทั้งๆที่ กลุ่มของผม ไม่ได้ทำอะไรผิดเลย  ตรงกันข้าม  ผมพยายามช่วยเหลือสังคม แต่กลับได้รับผลอย่างเจ็บแสบที่สุด)

ตอนนี้... ผมเลยมีงานอดิเรกทำคือ  พยายามหาทางเอาเปรียบ facebook ให้มากที่สุด
ด้วยการใช้ ทรัพยากร ของ facebook ให้มากๆที่สุด  ให้มันเกิดค่าใช้จ้่ายเยอะๆ 
ในขณะเดียวกัน    ผมจะสั่ง ซ่อน โฆษณา ทุกอย่างที่ผมเห็น ให้มากที่สุด และ ให้เร็ว ที่สุด
อันไหน มันไม่ไห้ hide  ผม block page คนที่โฆษณา แม่ม เลย

แล้วผมจะรอดูว่า facebook มันจะทำอย่างไรต่อไป
ในระหว่างนี้ ผมก็มีงานอดิเรก เพิ่มขึ้นมาอีกอย่างหนึ่งครับ   :supergrin:

And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

vichien

แล้วกรณี ที่เพื่อนเราถูกใจโฆษณามาหล่ะครับ ผมก็ไม่อยากเลิกตามเพื่อน แต่มันมีเยอะมาก จะทำไงดีครับ รำคาญพวกโฆษณาจริงๆ ผมเข้าไปตั้งค่าโฆษณาแทบจะทุกอย่าง มันก็ยังโผล่มาอีก

poj

ก็ unfollow เพื่อนได้ครับ
หรือ สั่ง snooze 30 วันก็ได้ครับ
หรือ สั่ง hide AD เป็นรายๆไป

ผมเองก็ยังต้องกด hide ไปเรื่อยๆ  เดี๋ยวนี้ขยันมากครับ เพราะหมั่นไส้ facebook  :)
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

leeteng

ผมรู้สึกว่าโฆษณาเยอะขึ้นมากๆจนอยากจะเลิกใช้งานเฟสบุ๊คเสียแล้วครับนาทีนี้  :thumbdown:

poj

ตอนนี้ facebook เขาถือว่า เขาติดลมบนครับ
เขาก็จะทำแบบนี้ต่อไปเรื่อยๆ   ยังไงคนก็ต้องง้อเขา
คนที่จะคุยกับเพื่อน  ก็ต้องง้อ
ร้านค้่า ที่ต้องการปั้มยอด ก็ต้องง้อ
สื่อ ที่ทำมาหากิน จากค่าโฆษณา ก็ต้องง้อ
เพราะ จำนวน user อยู่ที่ facebook หมด

คู่แข่งอย่าง Google + ก็เพิ่ง เจ๊งไป...
คงต้องดูว่า คู่แข่ง รายอื่นๆ รายไหน จะมาชนะ facebook ได้

poj

วันนี้ ผมนึกอยากจะโพสต์เรื่อง The Walking Dead  ผมก็ค้นหากระทู้เรื่อง TWD ขึ้นมาได้...
นี่เป็นข้อดีของ Webboard ครับ  คือ.. เนื้อหาที่เราเคยเขียนไว้  ไม่เคยหายไปไหน
หากว่าเป็น facebook คงหาไม่เจอแล้ว  มันคงจมหายไปไหน ก็ไม่รู้....

การเขียนใน webboard อาจจะมีข้อเสีย ในแง่ของ  จำนวนผู้อ่าน
นั่นคือ คนทั่วๆไป ไม่นิยมอ่าน webboard แล้ว  นิยมใช้ facebook มากกว่า

แต่ในเมื่อ...  ผมไม่ได้สนใจเรื่อง ความนิยม หรือ เรื่องการค้า.. 
ผมไม่ได้แคร์ ร้านค้า  ไม่ได้แคร์ คนอ่าน  ผมไม่ได้แคร์ อะไรเลย....
และ..  ผม happy กว่า ที่จะมาเขียนเรื่องสำคัญๆ ใน webboard ครับ

ช่วงที่ใช้ facebook ผมก็ยังคงมาฝากเรื่องสำคัญๆ ไว้ที่ webboard อยู่เสมอ 
ก็เพราะแบบนี้ละครับ

ดังนั้น..  ก็เขียนของผมไปเรื่อยๆ  เพราะต่อให้ ไม่มีใครอ่าน เลย  ผมก็ไม่สนครับ...
ผมอยากเขียน ผมก็เขียนของผมไปเรื่อยๆ...  อิ อิ    :D

pakorn

ผมไม่เข้าใจว่าทำไม FB ไม่ทำเรื่อง search ให้ดี ๆ คนจะได้เล่นกับ content ของเขาได้มากขึ้น ระยะยาวน่าจะดีสำหรับ FB เองด้วยซ้ำไปครับ

"โลกร้อน ธรรมเย็น"

poj

facebook เน้น หารายได้ครับ   ไม่ได้เน้นเนื้อหา
การที่ต้องเก็บปริมาณข้อมูลมหาศาลเอาไว้  แล้วบริการ search ดีๆ  ให้ค้นข้อมูลได้  จะยิ่งทำให้ คนเอาข้อมูลทุกอย่างมาไว้ใน facebook  การทำเช่นนั้น  อาจได้ ไม่คุ้มเสีย สำหรับ facebook ครับ  เพราะต้องลงทุน Data Center เพ่ิมขึ้นอย่างมหาศาล

ผมจึงคิดว่า facebook จะเน้นเรื่องกระแส วูบวาบ มากกว่าครับ  ดึง user เข้ามาให้มากๆ 
เก็บข้อมูลส่วนตัวของ user ไปใช้ หาเงินเข้ากระเป๋า  นั่นคือ สิ่งสำคัญที่สุด  ไม่ใช่เรื่องของการเป็นแหล่งข้อมูลครับ

ตอนนี้ ล่าสุด  facebook กำลังจะออก crypto currency เป็นของตัวเอง  (เหมือนพวก bit coin)
ซึ่งก็ทำถูกครับ  เพราะจะทำเงินให้กับ facebook ได้อีกอย่างมหาศาล

ส่วนเรื่อง search ดีๆนั้น  facebook ไม่ทำหรอกครับ  มันไม่ได้เงิน  :)