• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

23 July 2019, 03:10:17 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

Game Of Thrones , final season

Started by poj, 08 April 2019, 02:33:57 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

poj

อีก 7 วัน  Game Of Thrones ,  season สุดท้าย จะเริ่มแล้วครับ

And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

leeteng

ผมเพิ่งไล่ดู​7​ seasons รวดเมื่อสักสองเดือนที่แล้ว​ รู้สึกเหมือนดูหนังที่​ production ดีมากๆ​บท​และเนื้อเรื่องก็ไม่ธรรมดา​ SS นี้ก็ตั้งตารอคอยเลยครับ

poj

จะมีแค่ 6-7  ตอนเท่านั้นนะครับ แล้วก็จบเลย
เป็น season สุดท้าย ที่สั้นมากๆ
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

leeteng

Quote from: poj on 08  April  2019, 06:22:52 pm
จะมีแค่ 6-7  ตอนเท่านั้นนะครับ แล้วก็จบเลย
เป็น season สุดท้าย ที่สั้นมากๆ

คงจะรบกันหนักมากครับ​ SS​ นี้​ น่าจะล้มตายระเนระนาดเลยครับตัวละครเด่นๆ

poj

เขามีงบ จำกัดครับ 
เขาเลยเลือกที่จะทำจำนวน ตอนให้สั้นๆ  แต่ทุ่มทุนเข้าไป ทำให้ดีๆ ในทุกตอนที่เหลือ
ดังนั้น ผมเชื่อว่า การเดินเรื่องจะเดินไปอย่างเร็วครับ  และ ฉากรบ  น่าจะมีมากอย่างที่คุณ leeteng ว่าครับ

poj

Night gathers, and now my watch begins.

poj

ผ่านไปแล้ว Ep.1   เรื่องราว เดินไปอย่างเร่งรีบ...
จนผมว่า รีบเกินไป  แทบไม่มีเวลา บิ้วท์ อารมณ์ หรือ ปูพื้น อะไรเลย....
มันมีช่วง reunion สำคัญๆอยู่เยอะ..   แต่ด้วย เวลาที่เร่งรีบ  ทุกฉากๆจึงดูเหมือนจะต้องผ่านไปอย่างรวดเร็ว...

Ep.1 นี่  ดูเหมือนเป็นการปูพื้นนะครับ
ผมเกรงว่า ในแต่ละ Ep ต่อๆไป  อาจจะมีการเร่งจังหวะในอัตรานี้ หรือ... อาจจะเร่งให้เร็วกว่านี้ ขึ้นไปอีกก็ได้...

poj

poj

คนนี้ วิเคราะห์ S08 E01 ได้ดี กว่าคนอื่นๆครับ  (สปอยล์เต็มที่นะครับ)

poj

poj

24 April 2019, 11:58:57 pm #10 Last Edit: 25 April 2019, 12:03:20 am by poj

spoil alert **

S8E2 ผ่านไปแล้ว....   ตลอดทั้งเรื่องเป็นการ built อารมณ์ไปเรื่อยๆ  ให้แฟนๆ ซาบซึ้งดื่มด่ำไปกับ ตัวละคร แต่ละตัว....
บริแอน  ได้รับการสถาปนา เป็น อัศวิน อย่างเต็มตัวแล้ว...   ซึ้งมั่กๆ
ทีเรียน กับ เจมี่ นั่งคุยกัน....
ตามมาด้วยคนอื่นๆ.. นั่งคุยกัน...
อาร์ย่า คุยกับ The Hound  แล้วไปจู๋จี๋กับ เกรนดี้....
Gray Worm  พูดถึงเรื่องการ แก่เฒ่าไปด้วยกันกับแฟนสาว.....

เดาได้ไหมครับว่า E03  จะเกิดอะไรขึ้น ?
เดาได้ไม่ยากหรอก  Series นี้ มันซาดิส์จนขึ้นชื่อมาแต่ไหน แต่ไร แล้ว.....
ยิ่งจงใจ Built กันตลอดทั้งตอนแบบนี้....   ชัวร์ๆ....

E03 คงตายกันเป็นเบือครับ...   ฮือๆๆๆๆๆ
เพลง Jenny of Oldstones เพลงนี้นี่...    บิ้วท์กันสุดๆ  เตรียมตัวรับการทำร้ายจิตใจ จาก show runner กันได้เลยครับ.....

leeteng

ผมโอ้โหมากครับ​ ss2 อิอิ

poj

เห็นเขาเดากันเยอะ ว่า เรื่องจะจบยังไง
ผมขอเดาบ้าง.....

ผมว่านะ  แม่มังกร คงต้องตายแบบ เสียสละ
เพื่อให้ จอน  ได้อำนาจพิเศษอะไรสักอย่างหนึ่ง ในการปราบ Night King
เธอจะต้องยอมเสียสละความฝันทั้งชีวิตของเธอ ที่จะได้ครองบัลลังค์เหล็ก   ด้วยการยอมตายครับ

ผมคิดว่า E03 นั้น  น่าจะเป็นภาวะสิ้นหวังสุดๆ   ดีไม่ดี  Winterfell อาจจะแตกด้วย แล้วคนที่รอดชีวิต อาจต้องหนีไป Iron Island แล้ว Night King เดินหน้าต่อ......  ไปจัดการ Cersi

ในไตเติ้ล เราจะเห็นว่า มีมังกร 4 ตัว
3 ตัวเล็ก
และ ตัวที่ 4 ใหญ่มาก

หรือว่า Jon จะสามารถปลุกมังกรตัวที่ 4 มาได้ด้วยวิธีอะไรสักอย่าง และ มังกรตัวนี้ จะมาปราบ Night King ได้แบบ เบ็ดเสร็จ ?
เราคงต้องไปอ่านเรื่องคำทำนาย เกี่ยวกับ เจ้าชายแห่งพันธสัญญา กันให้ดีๆ  แล้วลองตึความดูครับ

poj

29 April 2019, 08:28:01 pm #13 Last Edit: 29 April 2019, 08:42:59 pm by poj

ฮ่าๆๆๆ
ผมดูเรียบร้อยแล้ว ต้องรีบดู เพราะสปอยล์ เต็มไปหมดแน่นอน
ดังนั้นต้องรีบดูก่อน... ก็อย่างที่คิดครับ ภาวะแห่งความสิ้นหวังสุดๆ...
เป็น Episode ที่ผมต้องลุ้นไปตลอดเกือบ 90 นาทีเต็ม...
ประเด็นสำคัญคงเป็น ตอนท้ายสุด.... คงมีการถกกันเยอะเลยละว่า มันสมควรจะจบแบบนั้นหรือไม่ ?

มีคนบ่นกันเยอะ ว่า มองไม่เห็น (ห่า)  อะไรเลย  ฮ่าๆๆๆ
แต่เท่าที่ผมดู  มัน ok นะ  ถึงจะมืดเกือบตลอด episode  แต่ก็เห็นครับ ว่า อะไรเป็นอะไร (ถ้าคุณปรับภาพไว้ได้ถูกต้องตามมาตรฐานที่ควรจะเป็น)  จะยกเว้นก็แค่บางช่วง ที่มันสับสน จนมองอะไรไม่เห็น
เช่นตอนที่เกิดพายุพัดเข้ามา  ซึ่งคงเป็นความต้องการของทาง ผู้กำกับ อยู่แล้วครับ  ที่จะต้องการสร้างความอึดอัด กับทางผู้ชมมากกว่า

ประเด็นที่ น่าจะถกกันมากที่สุด น่าจะเป็นพล๊อตเรื่อง  ว่า..  มันควรจะจบ อย่างนั้น หรือไม่ ?

poj

จะเล่า ก็ไม่กล้า กลัวสปอยล์ คนอื่น
แต่โดยสรุป...  ผมผิดหวังตอนจบนะ

leeteng

สำหรับผม​ ep3 ประทับใจน้อยที่สุดเลยครับ
ทั้งฉาก​ โพรดัคชั่น​ และ​การนำเข้าสู่ฉากจบ​ ep3

poj

ผมว่าเขาทำได้ดีครับ ในแง่ของการทำให้คนดู อยู่ในสภาพสิ้นหวัง และ บีบคั้นอารมณ์
แตมันดัน มาตกม้าตาย ตอนจบครับ
(ซึ่ง ความเห็นก็แตกแยกกันครับ บางคนก็เกลียดมาก  บางคนก็บอกว่า ดี)

vichien

555 ไม่กล้าดูครับ พวกซีรี่ย์ทั้งหลายเนี่ย กลัวๆ กลัวติด ติดแล้วต้องดูต่อเนื่อง ดูแล้วก็ต้องนอนดึกอีก ผมยังใจไม่แข็งพอ

สมัยก่อน 24ชม. กับเรื่องอื่นๆ ล่อไป ตีสองตีสามแทบทุกวัน เคยดู fullhouse ตั้งแต่สามทุ่มยันหกโมงเช้ากับแฟนมาแล้วอ่ะ
รุ่งขึ้นนอนทั้งวัน โทรมๆ

Hexaphonic

01 May 2019, 12:38:12 am #18 Last Edit: 01 May 2019, 12:40:46 am by Hexaphonic
ผมไม่เคยดู GOT เลยแม้แต่ตอนเดียว
ผมรู้ไหมว่ามีซีรี่ส์เรื่องนี้? รู้ครับ
รู้ตั้งแต่เริ่มมีกระเเสแรกๆที่ออกฉายแค่ไม่กี่ตอน
แต่ผมไม่เคยคิดจะดูเลย

เพราะผมคิดว่าตัวเองอยู่ในเหตุการณ์แย่งชิงอำนาจรัฐอยู่แล้ว
เราอยู่ในมันอยู่แล้ว ทั้งยามตื่น,ยามหลับ
ความเข้มข้นแห่งการชิงอำนาจการเมืองไทยเป็นมากเสียยิ่งกว่าในซีรีส์ GOT
ทำให้ผมรู้สึกว่าดูหนังฤาจะสู้ดูของจริง เจ็บจริงตายจริง

GOT แห่งการเมืองไทย เริ่มนับแต่เมื่อไหร่?
ผมเริ่มนับปี พศ.2548 เป็นจุดเริ่มต้น

จนถึงวันนี้การแย่งชิงอำนาจรัฐก็ยังคงดำเนินต่อไป ซึ่งก็ไม่รู้จะจบเมื่อไหร่?
"คุณหลอกดาว" :sad2:

poj

ฮ่าๆๆ   อันนี้ จริงมากๆ  เป็นพระเอกที่ไม่ได้ทำอะไรเล๊ยยยย....