• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

20 May 2019, 11:16:54 am

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

Vice การเมือง เงินตรา และ อำนาจ....

Started by poj, 15 April 2019, 03:37:39 am

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

poj

Vice เป็นหนังเกี่ยวกับการเมือง ของ US  ที่ว่าด้วย การเติบโตขึ้นมาของ Dick Cheney  รองประธานาธิบดีในสมัยของ George Bush ผู้ลูก  หนังเรื่องนี้ ทำมาได้ดี  และ ผมนับถือ Christian Bale มาก คือ เขาเล่นเรื่องนี้ได้แบบที่ผมไม่ได้นึกว่านั่นคือ เบล เลยนะ    เล่นได้ดีมากจริงๆ   หนังเรื่องนี้ คนที่ได้ดู คงจะมีประเด็นถกเถียงกันเยอะทีเดียวครับ  ถึงสิ่งที่ US ได้ทำไป ในระหว่างที่ Dick และ George อยู่ในอำนาจ

หนังแสดงให้เห็นถึง เกมการเมือง การแย่งชิง อำนาจในการบริหาร จากกัน และ กัน     หนังแสดงถึงปม ผลประโยชน์ต่างๆ  ที่ในที่สุด ก็นำไปสู่สงคราม    หนังอาจจะถึงขั้นกล่าวหา ว่า  แผนการบุกอิรักนั้น เป็นการตั้งธงขึ้นมาล่วงหน้าแล้ว  (ซึ่งไม่แน่ใจว่า มีหลักฐานอะไร จะเอามายันได้) 

แน่นอนว่า ปัญหาต่างๆ เรื่องผลประโยชน์ของชาติ  ผลประโยชน์ของนักการเมือง ย่อมมีคนมองกันต่างๆ มุมมอง กันอยู่เสมอ
หนังเอง  บางทีก็เน้นแสดงจุดยืนที่ค่อนข้างไปทาง Democrats มากกว่า อยู่ด้าน Republican  หรือไม่ ?
เพราะดูเหมือนจะทำให้ Dick และ George ดูเป็นตัวร้ายอยู่เหมือนกัน

สิ่งหนึ่งที่หนังแสดงให้เห็นคือ ถึงแม้ว่า Dick จะเป็น รองประธานาธิบดี  ซึ่งโดยปกติแล้ว จะไม่มีบทบาท หน้าที่ สำคัญ อะไรเลย
แต่ในหนังเรื่องนี้  แสดงให้เห็นว่า Dick นั้น รวบอำนาจการบริหารส่วนใหญ่ มาไว้ในมือตัวเอง และใช้คนของตัวเอง เข้าไปควบคุมสิ่งต่างๆไว้เกือบทั้งหมด
และ ดูเหมือนจะเป็นคนตัดสินใจ และ ควบคุม ประธานาธิบดี เอาไว้ในกำมือด้วยซ้ำ

จริงหรือเปล่า ผมไม่รู้  เพราะผมไม่ได้ติดตามการเมืองของ US ใกล้ชิดขนาดนั้น

ไม่ว่าอย่างไร  การขัดแข้ง  หรือ ผลประโยชน์ใดๆ  ล้วนแล้วแต่ตกให้แก่ อเมริกา
ไม่ว่า เขาจะทะเลาะเบาะแว้ง แย่งชิงอำนาจกันอย่างไร   
ผมไม่เคยเห็น นักการเมือง อเมริกัน ขายชาติ ครับ
เขาไม่เคยเอาผลประโยชน์ของชาติอื่น  มาอยู่เหนือ ผลประโยชน์ชองอเมริกา
เขาไม่เคยเอา ชาติอื่น มาโจมตีทำลาย แทรกแซง ชาติของตัวเอง
ไม่ว่า อย่างไร  พวกเขาก็รักชาติ

ผมว่านะ..   การเมืองของไทยต่างหาก ที่น่าทำหนัง
เพราะมันมีเรื่อง น่าสะอิดสะเอียน น่ารังเกียจ  มากกว่าเยอะ
เพราะครบหมดครับ  แย่งชิง ฆ่าฟัน  โกงกิน  ปลิ้นปล้อน  ขายชาติ ทำลายชาติ  หักหลังทุกๆคนที่ขวางหน้า   หลอกให้คนไปตายแทน  ติดคุกแทน

Vice เป็นหนังเกี่ยวกับการเมือง..  ที่ทำมาได้ดี  และ น่าดูครับ   แนะนำสำหรับคนที่ชอบหนังแนวนี้....

And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง