• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

16 October 2019, 09:10:32 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

สายไฟ สายสัญญาน สายลำโพง.. ที่ราคาหลักล้านบาท... ชักจะเริ่มมีการทำกันมาเยอะขึ้น...

Started by poj, 17 May 2019, 03:23:06 am

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

poj

สายไฟ สายสัญญาน สายลำโพง.. ที่ราคาหลักล้านบาทขึ้นไป...  ชักจะเริ่มมีการทำกันมาเยอะขึ้น...
เริ่มจากสายนอก บางยี่ห้อ  ก็เอามาขาย มาโปรโมท กัน...
(ตอนหลัง ฝรั่ง มาแฉ ว่า  ตัวสายเอามาจากโรงงานในไต้หวัน ใช้เป็น OEM part  ผลิตขึ้นมา ติดยี่ห้อ แล้วก็ตั้งราคาเอากำไรมหาศาล)

ตอนนี้ ลามมาถึง สายทำในไทย ด้วยครับ.....

เรื่องเสียง.. ก็คงอ้างกันไปต่างๆนาๆ...
และ มันก็คงหาจุดสิ้นสุดไม่ได้..  ไปตามปกติ...  และไม่รู้จะว่ายังไงนะครับ  ผมไม่อยากปวดหัว....

เอาเป็นว่า..   ก่อนจะจ่าย  ก็ฟังทดสอบให้มั่นใจเสียก่อนครับ ว่า  สายต่างๆนั้น มันจำเป็นจะต้องมีราคาเป็นหลักล้านบาทจริงๆหรือ ?
ที่ราคาต่ำกว่านั้น สักเป็นหลักแสน  ไม่มีอะไรสู้ได้จริงๆหรือ ?
คิดว่า ต้นทุนของสายราคาขายหลักล้านบาท  ทำจากวัสดุอะไร จึงได้สูงจนต้องตั้งราคาขายเป็นหลักล้านบาท ?

แล้วก็คิดถึง ความคุ้มค่าในการลงทุนให้มากๆนะครับ ว่า ควรเอาเงินไปลงทุนในส่วนอื่นก่อน จะดีกว่าหรือไม่ ?

ก็คิดกันเอง เลือกกันเอง แล้วกัน... 
ส่วนตัวผมเอง  ผมไม่มีวันซื้อสายพวกนี้ ในราคาหลักล้าน แน่นอนครับ....
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

Karin Preeda

เคยเห็นระดับแสน ตอนนี้ระดับล้านแล้วเหรอครับ? คิดว่าผู้ใช้ย่าจะเป็นนักเล่นอีกกลุ่มที่ไม่เผยตัวแน่ๆ

poj

And in the end, The love you take is equal to the love you make.

ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

poj

trens

เขาไม่มี...แต่ผมมี
ທ່ານບ່ມີ...ແຕ່ຂ້າພເຈ້າມີ

Karin Preeda

มองอีกแง่นึงคือเราไม่เข้าใจคนเล่นน่ะครับ ทางใครทางมันจริงๆ

vichien

เท่าที่เคยลองฟังพวกเส้นสายราคาแพงๆมา เทียบกับของราคามาตรฐาน (ระดับสตูดิโอ อย่าง โมกา..) ผมว่านะพวกสายแพงๆ ก็เอาสายพวกนี้ไปโมฯมาขาย หรืออย่างสาย ลิ  น ก็เอาไปทำขายแล้วอัพราคา คนไม่รู้ก็คงไม่คิดไร แต่หากคนที่รู้นี่สิ

พูดถึงเสียงนี่ ก็ต่างนะ แต่ความคุ้มค่าของ ชม.แรกไปถึงอาทิตย์แรก แล้วก็ลืมๆไป ผมว่าไม่คุ้ม ทำชุดหลักให้ดีๆ ห้องดีๆ ยังจะฉลาดกว่าเลย

Art

ผมคิดว่าเป็นเรื่องความสมน้ำสมเนื้อด้านราคาครับ ประมาณว่าถ้าผมเป็นเจ้าของคฤหาสน์ 100 ล้าน ผมจะขับ VIOS ไม่ได้อะ ต้องซักคันละ 15 ล้าน up ถึงจะสมน้ำสมเนื้อหน่อย :D เพื่อนผมที่เล่นทางนี้หนักๆ สายสัญญาณหลักแสน นี่เค้าไม่เข้าใจคำว่า สายก็คือสาย นะครับ แล้วสาย DIY หรือหลักหมื่นไม่ต้องเอามาให้ฟังก็ได้ เสียเวลา  :rof: 
Art

jon che

เห็นว่ารุ่นนี้ขายดีสุดเลยครับ ตอนปิดงบคงเหนื่อยน่าดู :D  (ขำๆ นะครับ :) )

poj