• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

18 August 2019, 11:03:22 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

งานหนังเมืองคานส์... เดินพรมแดง... จะดราม่า กันไปถึงไหน ?

Started by poj, 18 May 2019, 11:46:13 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

poj

ผมเห็น ดราม่า ต่างๆนาๆ  เรื่อง ดารา ไปเดิน พรมแดง งานเมืองคานส์.....
ผมไม่เข้าใจว่า...  จะให้ความสำคัญกับงานเมืองคานส์ อะไรกันนักหนา ?
ไม่ว่า ในทางดี หรือ ทางร้าย...

ดารา ของเรา ก็ไปเดินพรมแดง ในฐานะของการโฆษณาสินค้า เหมือนกับเป็นงาน พริตตี้ ประเภทหนึ่งเท่านั้นเอง
ทำไม ต้องทำเป็นเรื่องใหญ่โต ?  ผมไม่เข้าใจ
สวย ไม่สวย ?
ดี ไม่ดี ?
ปัง ไม่ปัง ?

มันมีความหมายอะไรนักหนา ผมไม่เข้าใจ  มันก็แค่ งานธุรกิจ  มันก็เท่านั้นเอง....

ยิ่งมี ดราม่า เรื่อง มีคนจ่ายเงิน 7 แสน เพียงเพื่อจะได้ไปเสนอหน้า เดินพรมแดงกับเขาบ้าง...
ก็ยิ่งแล้วไปใหญ่

อยากจ่าย ก็จ่ายไปสิครับ  แล้วก็ไปเดินพรมแดงตามสบาย 
งานเมืองคานส์  ไม่ได้เป็นสิ่งศักสิทธิ์สักหน่อย
มันก็แค่งาน ธุรกิจ ประเภทหนึ่ง 
เงินมา  ผ้าหลุด  มันก็เท่านั้นเอง

จ่ายไปแล้ว เดินพรมแดงไปแล้ว..  แล้วไงต่อ ?  มีความหมายอะไร ?
ไม่มีความหมายอะไรเลย แม้แต่น้อย.....

ผมเห็นเรื่องการเดินงานเมืองคานส์ มาหลายปีแล้วนะครับ  รายงานกันให้วุ่นวายไปหมด....
ดราม่ากันไม่เลิก  ปีก่อน... พอ ใหม่ ไปเดิน ก็จะดราม่า  ยังโง้น ยังงี้....

ยิ่งมาปีนี้ ยิ่งแล้วกันไปใหญ่...
อะไรกันนักหนา...  เฮ้อ...  คนเรา
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

Karin Preeda

ดราม่านี่น่าจะมาจากสามส่วนคือ แฟนคลับ สื่อ และพวกหมั่นใส้ครับ ผมว่ามันเป็นเรื่องธุนกิจบันเทิงอย่างนึง สื่อก็ต้องเสนอให้เว่อๆจะได้มีคนสนใจ เพราะคำว่า any publicty is good publicity ใช้ได้เสมอ

poj

ก็จริงครับ  ผู้บริโภคเอง ก็ไม่มีสติ  ไม่มีวุฒิภาวะ
คือ หากว่า คนไทย ไม่ว่าเป็นใคร จะไปเดิน  ก็ ok ทั้งนั่นแหละครับ  อยากเดิน เดินไปเถอะ
ไม่ว่า เขาจะได้ไปเดินเพราะอะไร  จ่ายเงินไปเดิน หรือ ได้รับเชิญไปเดิน

ล่าสุด มีการจิกในประเด็นว่า ดาราสาว คนหนึ่งไปเดินพรมแดง ไปเดินในฐานะอะไร  ได้รับเชิญหรือเปล่า

ผมก็ไม่เข้าใจวา จะได้รับเชิญหรือไม่  จะสำคัญตรงไหน
หากเธอไปเดินอยู่ตรงนั้น  แล้ว ไม่ได้ถูกไล่ โดยฝ่ายผู้จัดงาน
แล้วคนไทย จะไปเดือดร้อน อะไร ด้วย ?
ก็ปล่อยเธอเดินไปสิ  คนจัดงานเขายังไม่เดือดร้อน  แล้วเราจะไปเดือดร้อนทำไม

เราเป็นคนไทย  หากไม่ช่วยให้กำลังใจ  ก็ไม่ต้องไปด่า
ไม่ต้องไปทำเหมือนงานเมืองคานส์ เป็นสิ่งสูงค่า เลอค่า  ห้ามแตะต้อง  หากไม่ได้รับอนุญาต

เขาไปเดินแล้ว หากเดินได้ดี เราก็ชม
หากเขาเดินได้ไม่ดี  เราก็แนะนำ ติเพื่อก่อ 
และที่เราต้องทำคือ ให้กำลังใจ
อย่างเลวร้ายที่สุด ที่จะทำ คือ  ไม่สนใจ  เหมือนที่ผมไม่สนใจ เรื่องงานเมืองคานส์ อะไรนี่เลย

ตอนนี้ มันแทบจะกลายเป็นว่า  ยก ดาราคนหนึ่งขึ้นสู่สถานะสูงส่ง  เพียงคนเดียวเลย
พอมีคนอื่นจะไปเพิ่ม  จะเริ่มต้น ว่ากล่าวกันในทำนอง สะเออะ  ไม่เจียม   เสนอหน้าไปในฐานะอะไร ?
แล้วก็เริ่มต้น ด่าๆๆๆ   เฮ้อ....

อย่างที่ผมบอก งานเมืองคานส์ มันก็แค่งาน ทางธุรกิจ งานหนึ่ง  ไม่ได้มีความหมายอะไรมากกว่านั้น
อย่าไปทำจนเหมือนมันเป็น สิ่งสูงค่า เลอค่า ห้ามแตะต้อง.....
ทุกคนที่ไปในงาน  ก็แค่ไปทำธุรกิจ
ดาราที่ไปเดินในงาน  ก็ไปเดินในฐานะพริตตี้ (ยกเว้นว่า ได้ในแสดงในหนังเรื่องใดเรื่องหนึ่ง ที่ไปออกงานในปีนั้นๆ)
มันก็แค่นั้นเอง...

ไม่ผิดหรอกครับ ที่จะชื่นชม หาก คนที่เดินนั้น สวย ถูกใจ  ก็ชม กันไปเถอะ
แต่.. อย่าไปว่า  ไปทำร้าย คนอื่นๆ ที่เขาอยากไปเดิน หรือ ได้ไปเดินบ้าง..
เขาก็แค่ไปทำงาน หาเงิน  ไปทำธุรกิจ  เหมือนกับ ทุกๆคน ในงานเมืองคานส์ นั่นแหละ.....   
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง