• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

23 September 2019, 12:51:46 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

Chernobyl - หากคุณจะเลือกดู Series เพียงเรื่องเดียวในปี 2019....

Started by poj, 05 June 2019, 02:26:13 am

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

poj

Chernobyl - หากคุณจะเลือกดู Series เพียงเรื่องเดียวในปี 2019....  ให้ดูเรื่องนี้ครับ

ผมเพิ่งดู Chernobyle จบทั้ง 5 Episode  ถึงแม้มันจะเป็น TV mini series ที่สั้น  แต่คับแน่นไปด้วยคุณภาพในทุกๆด้าน  การแสดง production , CGI, ดนตรีประกอบ , การตัดต่อ , เครื่องแต่งกาย , ผู้กำกับ ฯลฯ.

ที่สำคัญคือ เรื่องราว และ บทภาพยนต์  ทำได้ดีมาก 
สั้นกระชับ  เล่าเรื่องราวได้อย่างมีพลัง

ผมเอง อาจจะเคยเห็นภาพ  เคยอ่านเรื่องราวของ Chernobyl  เคยดูสารคดีเกี่ยวกับ Chernobyl
แต่...  ผมไม่เคยรู้สึก หรือ เข้าใจ  ความรู้สึก และ อารมณ์ และ สภาพแวดล้อมต่างๆ  ในตอนที่เกิดการระเบิดขึ้น...

ผมไม่ได้อยู่ที่นั่น    ผมไม่รู้  ผมไม่เข้าใจ  ผมจำได้เพียงว่า  ตอนนั้น  ทุกคนต้องหยุดกินผลิตภัณฑ์อาหารต่างๆที่ผลิตมาจากยุโรป เด็กทารกต้องหยุดกิน นมผงตราหมี  ถึงต่อมา ผมจะได้อ่านเรื่องราว ผมก็เพียงแต่อ่านไปเรื่อยๆ  ผมจินตนาการถึง ความน่ากลัวของโศกนาฎกรรมครั้งนี้ไม่ออกว่า..  เป็นอย่างไร ?   ผมแค่เห็นเมืองร้าง ชิงช้าสวรรค์ร้าง สระว่ายน้ำที่ว่างเปล่า..  โรงเรียนที่ถูกทิ้งร้างโดยฉับพลัน.... 

Chernobyl mini series เรื่องนี้ พาผมย้อนกลับไปสู่ช่วงเวลาของเหตุการณ์ระเบิด  ได้ไปรู้ ได้ไปเห็น...
เกิดอะไรขึ้น  ใครทำผิดพลาด ?
ได้เห็น คนสร้างปัญหา  คนแก้ปัญหา   
ได้เห็น วีรบุรุษ  ผู้กล้าหาญ  ผู้เสียสละ  และ  เหยื่อ......

การดูสารคดี  ดึงอารมณ์ของเราแบบนี้ไม่ได้ครับ  มีแต่ ภาพยนต์ ดีๆเท่านั้น ที่จะดึงอารมณ์ของผู้ชมแบบนี้ได้

หนังทำมาได้ลงตัวมากๆ ในทุกๆด้าน  ทำได้ดีมากๆ ในทุกๆด้าน
ไม่มีอะไรขาด  ไม่มีอะไรเกิน   ไม่มีอะไรตกหล่น 
ตัวละครส่วนใหญ่ มีตัวจริงๆ  บางตัวละคร เป็นตัวละครที่จินตนาการขึ้นมา เพื่อเชื่อมโยงเรื่องราวให้กระชับ และ เป็นตัวแทนของกลุ่มคนบางกลุ่ม

ตอนที่ผมเริ่มต้นดู Chernobyl  ผมไม่ได้คาดหวังอะไรเลย   ผมแค่อ่านเจอฝรั่งบางคน เขียนชม Series เรื่องนี้  หลังจากที่ผมเพิ่งเซ็งๆจาก  Game Of Thrones S08 มาหมาดๆ...  จริงๆแล้ว  ผมไม่ได้รู้สึกอยากจะดู Series อะไรในระหว่างที่ผมกำลังเซ็งกับความผิดหวัง จาก GOT อยู่...

แต่เกินคาดคิดครับ....
นี่เป็น Mini Series ที่ดีเยี่ยม  และ หากคุณเลือกดู TV series ได้เพียงเรื่องเดียวในปีนี้....

จงให้มันเป็น Chernobyl ครับ !
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

poj

And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง