• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

24 February 2020, 03:30:04 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

กระแสแผ่น One-Step

Started by poj, 11 January 2020, 02:45:36 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

poj

Anne Bisson Keys To My Heart One-Step Hand-Numbered Limited Edition 180g 45rpm 2LP $99.99
One-Step เริ่มเป็นกระแสมากขึ้นเรื่อยๆ ผมคิดว่า ค่ายอื่นๆ ก็คงเห็นว่า Mofi ทำมาแล้ว ประสบความสำเร็จ ได้กำไรเยอะ เพราะเรียกราคาได้ ทุกๆค่ายจึงเข้ามาขอแบ่งเค้กก้อนนี้ด้วย

ปัญหา คือ แล้วทุกๆค่าย ทุกๆแผ่น จะสามารถรักษาคุณภาพเสียงของคำว่า "One-Step" เอาไว้ได้หรือไม่ เพราะผมคิดว่า มันต้องเริ่มตั้งแต่คุณภาพการบันทึกเสียง การทำ master หรือ remastered ตลอดไปจนถึงการปั้มแผ่นทีเดียว
Mofi เอง ก็โดนด่า โดนว่า เอาเหมือนกันนะครับ ช่วงหลังมานี่ เพราะเห็นว่า QC ของ RTI เริ่มมีปัญหา และ บางแผ่นที่ปั้มออกมา ก็มีปัญหาให้เห็น เช่น Label ไม่ได้อยู่ตรงกลาง เป็นต้น

สำหรับค่ายอื่นๆ ผมคงต้องขอรอดู ความเห็นของคนทั่วๆไปก่อน ว่า เป็นยังไงบ้าง คงไม่ได้รีบซื้อ อย่างแผ่นของ Anne Bisson ที่เคยซื้อมา ผมว่า คุณภาพเสียงก็ไม่ได้อยู่ในขั้นดีมากแต่อย่างใด ดังนั้น ถ้าจะให้จ่ายประมาณ $100 นี่ ผมขอ อยู่เฉยๆไปก่อน ยังไม่ซื้อครับ ตอนนี้ Credit ของ Bernie ไม่ได้เป็นสิ่งการันตี เรื่องคุณภาพเสียง ในความเห็นของผม

ผมหวังว่า ทุกๆค่าย จะพิถีพิถัน กับคุณภาพเสียง เป็นสำคัญ ตั้งแต่การเลือกชุดที่จะมาทำ One-Step การทำ master หรือ Remastered การปั้มแผ่น ฯลฯ เพราะ One-Step สมควรจะต้องเป็นแผ่นที่สมบูรณ์แบบในทุกๆด้าน และ มีคุณภาพเสียงโดดเด่นจริงๆ ผมหวังว่า จะไม่มีการคิดแต่เรื่องเงิน แล้วเร่งรีบ ปั้มแผ่น One-Step ออกมากันเยอะๆ โดยไม่สนใจคุณภาพ เพราะยิ่งทำเช่นนั้น ชื่อเสียง และ credit ก็จะเสียมากขึ้นเรื่อยๆ จนถึงวันหนึ่ง ทั้งค่าย และ คนที่ทำ master ก็จะไร้เครดิต โดยสิ้นเชิง ไปในที่สุดครับ
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

vichien

แผ่น One-Step นี่จริงๆหมายถึงอย่างไรบ้างครับ

poj

ตามรูปเลยครับ
ผลคือ จะปั้มแผ่นได้ปริมาณ น้อยลงมากครับ  ทำให้ เขาขายราคาที่สูง
แต่ในขณะเดียวกัน  มีความเห็นบางส่วนบอกว่า  เมื่อเทียบกับราคาแล้วไม่คุ้ม  บางทีมีปั้มอื่น ที่เสียงดีกว่า ปั้ม one-step ครับ
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

vichien

ขอบคุณมากครับคุณพจน์ ถ้าได้มาสเตอร์แท้ก็น่าจะเสียงดี เพราะหายไปสองขั้นตอน
แต่ก็นั่นอีกหล่ะ ถ้าแผ่นที่เอามาทำไม่ใช่แนวที่ตัวเองชอบ ผมก้คงไม่ซื้อ แต่สำหรับกลุ่มที่ชอบกันนี่
เห็นสอยกันหลายๆเวอร์ชั่น หรือพวกที่มองกาลไกล ก็สอยมารอราคาขึ้นกันเยอะ
ผมนี่โชคดีอีตรงทุนน้อย กับฟังเพลงบ้านๆเป็นส่วนใหญ่ แต่กับอัลบั้มที่ชอบนี่ เจอทีไรเป็นต้องสอยเอามก่อนทุกที

poj

เรื่องราคาขึ้นนี่  ผมว่า อาจจะต้องดูว่า เสียงดีจริงหรือเปล่า ด้วยครับ
เพราะบางแผ่นที่ปั้มออกมา อย่าง Bridge over trouble water  ก็มีความเห็นว่า เสียงไม่ได้ wow อะไรเท่าไรครับ