• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

03 August 2020, 11:34:49 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

เทิร์นฯ เสียงออกข้างเดียว เป็นไรไปเอ่ย

Started by vichien, 17 January 2020, 11:13:35 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

vichien

เทิร์นฯของผม รีก้า rp3 วันก่อนอยู่่ๆเสียงก็ดังข้างเดียว ลองสลับสาย สลับแอมป์ ก็ยังดังอยู่ข้างเดียวเหมือนเดิม (ผมไม่ได้ใช้โฟโนแยกภายนอก) แบบนี้น่าจะเป็นที่หัวเข็ม หรือจุดไหนครับ ว่าจะยกไปให้ร้านดู แต่ก็ยังไม่ว่างสักที อีกทั้งช่วงนี้เข้าห้องฟังน้อยมากๆจนแทบจะไม่ได้ฟัง
แต่เครื่องทุกตัวจะต้องเปิดทิ้งไว้อย่างน้อยอาทิตย์ละครั้งเสมอครับ

leeteng

ถ้าสลับสายสลับแอมป์ยังดังข้างเดิม​ ผมว่าต้องเช็คสัญญาณตั้งแต่หัวไปถึงขาออกของเครื่องเล่นแผ่นเลยครับ​ ว่ามีหลวมมีหลุดอะไรไหม

ถ้ามีมิเตอร์จับดูว่าต่อถึงกันหมดไหมก็น่าจะพอรู้ว่าเสียที่ไหนครับ

poj

ลอง เอา source อื่นมาต่อแอมป์ ดูครับ  หากปกติ  ก็แสดงว่า ต้องเช็คตั้งแต่ ภาค phono preamp ในตัวแอมป์ ขึ้นไปหา หัวเข็ม
เวลาสลับสาย มันเปลี่ยนข้างดัง หรือ ยังดังอยู่ที่ ข้างเดิมครับ
หากยังดังที่ข้างเดิม แสดงว่า ปัญหา น่าจะอยู่ที่แอมป์
หากเปลี่ยนข้างดัง  ก็แสดงว่า ไม่น่าเป็นที่แอมป์

ก็ต้องไปไล่ ที่หัวเข็ม  สายตูดอาร์ม ครับ คงต้องใช้มิเตอร์ เช็คว่า สายตูดอาร์ม ขาดในหรือเปล่า
หากไม่ขาด ก็ลองสลับสายที่ต่อเข้ากับหัวเข็ม  ว่า สลับแล้วเป็นอย่างไร
หากสลับไปมาแล้ว มันยังดังแบบ เปลี่ยนข้างไปมา แสดงว่า ปัญหาน่าจะเป็นที่หัวเข็ม คงต้องหาหัวเข็มอื่น มาลองเปลี่ยนเข้าไปแทนครับ

อ้อ ลองใช้กล้อง ส่องปลายเข็มด้วยนะครับ ว่า มีอะไร ผิดปกติไหม  หากว่า มีอะไรผิดปกติ  ต้องรีบเปลี่ยน ไม่งั้น แผ่นจะเสียหาย ตามไปด้วยครับ

And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

vichien

ขอบคุณมากครับ ผมว่าน่าจะที่หัวเข็ม หรือสายต่อหัวเข็ม แต่ก็แน่นหนาดีเพราะไม่เคยแตะมันเลย

ส่วนแอมป์ไม่น่าใช่ เพราะผมลองเปลี่ยนแอมป์ไปรวม 3 ตัว ก็เสียงออกข้างเดียวเหมือนกัน คงต้องยกไปให้ร้านดูแหล่ะครับ
เทิร์นตัวนี้ใช้มาหลายปีแล้ว คุ้มเงินแล่ะครับ

poj

And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

trens

อาการนี้ที่ผมเคยเจอคือ อยู่ๆขดลวดในหัวเข็มขาดไปข้างนึง
ลองเช็คดูครับ
เขาไม่มี...แต่ผมมี
ທ່ານບ່ມີ...ແຕ່ຂ້າພເຈ້າມີ

vichien

Quote from: trens on 29  January  2020, 06:18:38 pmอาการนี้ที่ผมเคยเจอคือ อยู่ๆขดลวดในหัวเข็มขาดไปข้างนึง
ลองเช็คดูครับ

ขอบคุณมากครับ น่าจะตามน้า trens ว่าครับ เพราะผมแทบไม่ได้ขยับเค้าเลยนอกจากยกอาร์ม วางอาร์ม เท่านั้น

leeteng

แก้ไขสำเร็จหรือยังครับน้าวิเชียร

vichien

Quote from: leeteng on 29  February  2020, 04:20:44 pmแก้ไขสำเร็จหรือยังครับน้าวิเชียร
ยังไม่ได้ยกไปซ่อมเลยครับ ช่วงนี้กำลังสนุกกับชุด dap+ หูฟังครับ ถอยแดบ ถอยหูฟัง มาบานเลย (หูฟัง)
แต่แผ่นซีดีแผ่นเสียงก็ยังซ้ือเข้าทุกอาทิตย์ครับ แต่ไม่ได้เข้าห้องฟังเพลงเลย เอามากองๆไว้ก่อน