• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

20 September 2019, 01:22:07 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

ขอความรู้มาตรฐาน XLR ของ japan และ ฝรั่งครับ

Started by apipol, 02 July 2002, 05:25:45 am

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

apipol

รู้สึกว่า สัญญาณจะกลับเฟสกันใช่ไหมครับ แล้วมีวิธีใดทำให้ถูกต้องบ้างครับ ถ้าหากว่าเราต้องการเล่น XLR ระหว่างเครื่องของญี่ปุ่นกับฝรั่ง ถามเป็นความรู้ไว้น่ะครับ ขอบคุณครับ                                                                          
ยังเล่นเครื่องชุดเดิม อยู่ครับ มันแข็งแรงจริงดึจริงๆ :)

pong

เท่าที่ผมรู้คือ เราคงต้อง DIY สาย XLR เองแหละครับ โดยสลับสายเอาเอง  :mellow:                                                                            
\"Life down to 20 Hz\"

pan

มาตรฐานที่ตกลงใช้กันทั่วโลก เขาใช้ 1=Gnd 2+ 3- ครับ มีเครื่องญี่ปุ่นอยู่ไม่กี่เจ้าที่ใช้ 2- 3+ (ถ้าจำไม่ผิดจะมี Accuphase นี่ละ เจ้าหนึ่ง) ซึ่งจริง ๆ หากไม่คำนึงถึงเฟสก็สามารถต่อใช้ได้เลย แต่หากจะให้ถูกต้อง สายที่ใช้เชื่อมระหว่างเครื่องเหล่านี้ ให้กลับ ขา 2 กับ 3 ที่ปลายด้านหนึ่งก็จะทำงานได้ถูกต้องครับ :)                                                                          

apipol

ขอบคุณมากครับผม แล้วถ้าเกิดต่อไปทั้งๆ ที่กลับเฟสเนี่ย จะได้ยินชัดเลยไหมครับ                                                                            
ยังเล่นเครื่องชุดเดิม อยู่ครับ มันแข็งแรงจริงดึจริงๆ :)

pan

ได้ยินชัดหรือไม่ บางระบบ ลำโพงบางคู่ ก็แจ้งผลชัดเจนครับ ในขณะที่ลำโพงบางคู่อาจฟังออกได้ยาก  แต่โดยปกติเราคงอยากให้มันถูกเฟส เพื่อตัดความกังวล และเป็นมาตรฐานมากกว่าครับ  :D                                                                            

apipol

ขอบคุณมากครับผม ติดอีกอย่างนึงรบกวนถามอีกนิดครับ คือว่าในหนังสือบางเล่มบอกให้กลับเฟสที่สายลำโพง ไม่ทราบว่ามันจะช่วยได้ไหมครับ                                                                            

pan

ได้ผลเหมือนกันครับ เพียงแต่ในโลกความจริง มีน้อยคนที่จะมีอุปกรณ์แหล่งสัญญาณเพียงตัวเดียวในระบบ ดังนั้น ความเห็นส่วนตัว ผมคิดว่าเราไม่ควรไปกลับเฟสลำโพง เนื่องจาก หากสวิทช์ไปแหล่งสัญญาณอื่น ที่มีเฟสถูกต้องอยู่แล้ว จะทำให้มันผิดเฟสอีก (ซึ่งถ้าไม่กังวล ก็ไม่ต้องกลัวครับ)  การแก้ปัญหาปลายเหตุนั้นได้ผลกับแหล่งสัญญาณเดี่ยวในกรณีที่ไม่อยากจะยุ่งกับหัวแร้งมากกว่านะครับ :)                                                                            

apipol

ขอบคุณมากครับผม                                                                          

yootha

มีแหล่งความรู้เกี่ยวกับการต่อสายสัญญาณโดยเฉพาะ XLR อีกแหล่งที่นี่ครับ http://www.rane.com/note110.html  ลองเข้าไปเชคดู รวมทั้ง มี library รวมความรู้ด้านเทคนิคต่างๆอีกหลายเรื่องน่าสนใจดี http://www.rane.com/library.html

อ้อ มีเรื่อง Interfacing AES3 & S/PDIF ด้วยนะครับ

cheers
ยุทธ                                                                          

[!--EDIT|yootha|Jul 7 2002, 20:55--]