Author Topic: การวางเครื่องเสียง บนพื้น? บนชั้น? ตรงไหน?  (Read 5886 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline poj

• Administrator
  • Hero Member
    • http://www.AVBestBuy.com
พอดีคุยกับคุณ Xex เกี่ยวกับเรื่องการวางเครื่องเสียงน่ะครับ  มานึกๆดู ผมคิดว่า ผมยังมีประเด็นที่อยากแสดงความเห็นเพิ่มเติม  แต่คิดว่า มาตั้งกระทู้ใหม่ดีกว่า

คือ เกี่ยวกับเรื่องการ จัดวางเครื่องเสียง  ผมเอง คิดว่า  วิธีดีที่สุดนั้น ควรจะต้องเป็นดังนี้

1. ห้องจะต้องโล่งที่สุด เท่าที่จะเป็นไปได้ มีอุปกรณ์ให้น้อยที่สุด และจำเป็นจริงๆเท่านั้น  แม้แต่แผ่นเสียง CD, DVD, LP หรืออะไรก็ตาม ควรจะเอาไปไว้อีกห้องหนึ่ง ในห้องฟังน่าจะมีแต่ ลำโพง ชุดเครื่องเสียง เก้าอี้นั่งฟัง และอุปกรณ์ปรับสภาพอคูสติคเท่านั้น

2. บริเวณด้านที่วางลำโพง ควรจะมีแต่ลำโพงเท่านั้น หากว่าจะมีสิ่งอื่นก็อาจจะมี power amp วางอยู่ใกล้ๆ และควรจะวางให้เตี้ยที่สุด เท่าที่จะเป็นไปได้  เหตุผลเพราะ
- การวางสิ่งสะท้อนเสียง ตรงแถวๆลำโพง จะทำให้ image, soundstage, focus ได้รับผลกระทบแน่ๆ
- บริเวณใกล้ๆลำโพง มีความเข้มของเสียงสูงมาก ทำให้เกิด vibration , resonance ได้ง่าย จึงควรเลี่ยง

3. พื้นที่ระหว่างลำโพง ถึง ที่นั่งฟัง ต้องโล่ง ต้องไม่มีอะไรมาวางเกะกะขวางทางทั้งสิ้น

4. เครื่องเสียง ควรวางไว้บนชั้นวาง ไม่ควรวางกระจายบนพื้น  เนื่องจากการวางกระจายไปบนพื้นนั้น จะกินเนื้อที่มาก ทำให้ไม่มีพื้นที่เพียงพอ  หากว่าต้องการเนื้อที่เพียงพอก็ต้องไปวางหน้าที่นั่งฟัง แถวๆลำโพงอีก ซึ่งไม่เหมาะสม
อีกทั้ง เราควรวางเครื่องเสียงที่จุด Null ของห้อง การวางเครื่องกระจายบนพื้นห้องนั้น จะไม่สามารถวางเครื่องทุกเครื่องที่จุด null ของห้องได้ บางเครื่องอาจจะอยู่ที่จุด peak ของห้อง

ผมคิดว่า การวางเครื่องไว้ที่พื้น แถวๆลำโพง หน้าที่นั่งฟัง ได้รับความนิยมนั้น เป็นเพราะ เรามักจะเห็นนักวิจารณ์ของไทยทำเช่นนั้น  ทำให้เราเข้าใจไปว่า การวางเครื่องดังกล่าว เป็นแนวทางที่ถูกต้อง โดยไม่ได้ฉุกคิดถึงเหตุและผลว่า มันดี หรือ ไม่ดีกันแน่

สำหรับนักวิจารณ์ การวางเครื่องในวิธีดังกล่าว เป็นการสะดวกสำหรับเขา  เพราะเขาต้องเปลี่ยนเครื่อง ยกเข้า ยกออก บ่อยๆ  การที่จะเอาเครื่องมาเข้าชั้นวางนั้น ย่อมไม่สะดวกเท่ากับการวางบนพื้นแน่ๆ   และนั่นเป็นเหตุผลเดียวที่ผมนึกออกว่า ทำไม จึงควรจะวางเครื่องต่างๆไว้แถวลำโพง

อย่างนักเล่นญี่ปุ่น ที่บางครั้ง เอาเครื่องตั้งบนโต๊ะ หน้าที่นั่งเลยนั้น   ก็เป็นผลเสียมาก  ซึ่งบางที ผมก็เห็นนักวิจารณ์ไทยทำแบบนั้นเช่นกันในบางครั้ง  มันจึงทำให้ผมค่อนข้างงงๆ เวลาเห็นเขาวิจารณ์รายละเอียดเล็กๆน้อยๆในการ set up ของเขา ตลอดจนการใช้อุปกรณ์ tweak ที่บางทีดูเหมือนน่าจะมีผลน้อย แต่เขาก็ฟังออก
แต่ทำไม เรื่องใหญ่โต และมีผลกระทบต่อเสียงชัดเจนอย่างนี้  เขาจึงฟังไม่ออก และไม่รู้ว่าเขาควรจะหลีกเลี่ยงให้มากที่สุด  :frangend009:

นั่นรวมถึง การวางเครื่องสูงขึ้นมาในแนวดิ่งด้วย นั่นก็มีผลเสียชนิดชัดเจน

อีกแหล่งหนึ่งที่ทำให้เกิดความเข้าใจผิดได้ง่าย คือ การ set up ตามห้องโชว์
ตามห้องโชว์ นอกเหนือจากเหตุผลด้าน ความสะดวกในการยกเครื่องเข้าออกแล้ว ยังมีเหตุผลว่า เขาต้องโชว์หน้าตาของสินค้าให้ลูกค้าเห็นด้วย เพื่อจูงใจลูกค้า และย้ำเตือนว่า ลูกค้ากำลังฟังเครื่องอะไรอยู่ เป็นการเสริมการขายในอีกทางหนึ่ง

ผมเชื่อว่า ปัจจุบัน กว่า 50% ของนักเล่นเครื่องเสียงทั้ง Audio และ Video  ล้วนแต่ตั้งเครื่องเสียงตรงกลางระหว่างลำโพงทั้งสิ้น  บางคนก็ซ้อนๆเครื่องขึ้นมาเป็นชั้นๆ  แต่ผมอยากให้ทุกคนอ่าน แล้วพิจารณาถึงเหตุ ถึงผล ว่า แนวทางไหน น่าจะเป็นแนวทางที่ถูกกันแน่

จริงอยู่ ข้อเสียชัดๆอย่างหนึ่งในการวางเครื่องไปด้านข้างๆของห้อง และไกลจากลำโพงคือ คุณจะต้องจ่ายค่าสาย interconnect หรือ สายลำโพงมากขึ้น เพราะมันอาจจะต้องยาวถึง 4-5 เมตร  แต่ผมคิดว่า เมื่อเทียบกับผลที่ได้รับกลับมา ผมคิดว่าคุ้มค่าครับ                                                                          

[!--EDIT|poj|Jul 9 2002, 09:13--]
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

Offline pakorn

• donor
จุดที่วางเครื่องควรอยู่บริเวณไหนของห้องครับ
และจุด Null นี่หาอย่างไรครับ ?                                                                                  

"เราเป็นปุถุชนอยู่ มืดแปดด้านเหมือนแผ่นดิน ผิดถูกอย่างไรไม่รู้ เอาแต่กิเลสมาผลักดัน นั่นแหละฉิบหายจำไว้
สิ่งทั้งปวงที่พระพุทธเจ้าทรงบัญญัติไว้ ถูกทั้งนั้น .. แม้นักปราชญ์ทั้งหลายก็ทำตามกันมาเป็นระยะๆ ไม่ลดละ เราจงอดกลั้นทนทาน ขยันหมั่นเพียรทำตาม มันจึงจะเป็นพระเป็นเณรที่เรียบร้อยดี นั่นแหละ จำไว้”
(หลวงปู่จันทา ถาวโร)

Offline poj

ควรจะเป็น บริเวณข้างๆที่นั่งฟังครับ ด้านริมๆห้อง  แต่อย่าวางชิดฝาผนัง ให้ห่างออกมาหน่อย

จุด Null หาได้โดยใช้แผ่น test ของ chesky  จะมีแทร็คหนึ่งชื่อ the travaller audiophile ซึ่งจะปล่อยเสียงที่ความถี่หนึ่งออกมาคงที่  แล้วให้เราเดินไปรอบๆห้อง ในบางจุดจะมีเสียงดังขึ้น และในบางจุด จะแทบไม่ได้ยินเสียง หรือ ได้ยินเบาลงมากๆ  นั่นละครับจุด Null ให้วางเครื่องไว้ตรงจุดที่มีเสียงเบาที่สุดครับ                                                                                  
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

Offline SPmk

• donor
  • Jr. Member
  • **
    • http://
ที่คุณพจน์บอกมาเป็นสุดยอดทิปของการเล่นเครื่องเสียงเลยครับ แต่ขอแสดงความเห็นตรงข้อ4 นะครับ ถ้าเล่นแบบอุปกรณ์ไม่มากชิ้น การวางที่พื้นด้านข้างใกล้จุดนั่งฟังโดยมีแท่นวางจะให้เสียงดีกว่าวางที่ชั้นครับ อีกทั้งยังเลือกได้ว่าจะใช้แท่นแบบไหนเช่นแท่นทราย แท่นไม้ฯลฯ                                                                                  

Offline Xex

• donor
เอเพิ่งรู้จักจุด null ไม่ทราบว่า ใครพอมีแผ่น บ้างเนี่ยหรือว่า หาซื้อได้ที่ไหนบ้าง
 :wub:
1. เอาไปไว้อีกห้องเลยเหรอ อืม.... ไม่ไกลไปเหรอ พี่พจน์ อย่างนี้ ผมว่าถ้าจะเล่นจริง น่าจะเป็นแบบ เป็นห้อง 2 ชั้น ชั้นแรก เอาไว้พวก อุปกรณ์ที่ไม่ใช่ ลำโพง แล้ว เชื่อม สายผ่านรู ขึ้นมา ไม่ทราบว่าเคยมี นักเล่นคนไหนเล่นไหมครับ เพราะว่า ผมว่าถ้าวางไกล ไปจะส่งผล ในเรื่องระยะทาง ของสายสัญญานอีก ไอเดียนี้น่าดีนะ ใครกำลังสร้างบ้าน น่ารับไว้พิจารณา แต่ก่อนหน้านั้นผมว่าต้องหาคนทดสอบก่อน แต่ลงทุนสูง ไม่คุ้มเท่าไร

แต่ถ้ามองอีกแบบ พี่พจน์บอกว่า ไม่น่ามีอะไรมาวางด้านหน้าลำโพงคือพยายามทำให้ห้องเป็นอคูสิคมากที่สุด ผมว่า ยากนะครับ คราวนี้มาอีกไอเดียหนึ่งคือ ลองวางด้านหน้าแหละ และทำให้ เป็นพื้นหลุมลงไป อาจจะทำเป็นสี่เหลี่ยม ไว้วางพวก amp CD pre turn แล้ว เอาไม้ปิดพรมทับอีกที แล้วค่อยต่อสายเฉพาะลำโพง ออกมา นี้ก็น่าเป็บที่ลดต้นทุน ไปได้อีก แบบ สายก็ไม่ต้องซื้อใหม่ให้ยาว (นี่ความคิด เด็กๆอย่างผมนะครับ อย่าคิดมาก)

ผมเองนั้น ย้ายเครื่องเข้าๆออกบ่อย ผมวาง ไว้หน้าลำโพงหมดเลย เจ้าเรื่องอคูสสิคของห้องเนี่ย ผมว่าก็ว่านะนัก DIY ไม่ค่อยยุ่งเรื่องนี้เลย เขาจะไปทำเรื่องอื่นที่เกี่ยวกับ Equipment มากกว่า ผมยกตัวอย่างใกล้ๆเลยนี่คุณอาร์ต เป็นประเภท ไม่เล่นสายเลยครับ เล่น Equipment อย่างเดียว แต่สำหรับผมนั้น ผมเองก็ให้ความสำคัญพอประมาณ เนื่องจาก System เราไม่สูง มากนัก การพัฒนาเรื่องอคูสิคของห้องนั้น ต้องสอดคล้องกับ งบประมาณ system ด้วย จริงไหมครับ

ผมเองนั้นถ้าจะว่ากันตรงๆ แล้ว ฟังไม่ออกเลยครับ ว่าความแตกต่างของการวางอุปกรณ์ แต่เรื่อง Diffusor นี่ทำผมทึ่งครับ เสียงลอยมาเห็นๆ ไม่ต้องหลับตาจินตนาการ ให้เมื่อยลูกตา

ที่พี่พจน์ว่า กระทบเสียงอย่างมาก คือการวางอุปกรณ์ นี่เรื่องจริงและกระทบมาเลยเหรอครับ สงสัย :huh:

ผมนั้นเป็นนัก อะไรดีละ ไม่อยากเรียก DIY เลย ความรู้น้อย อยากเรียก นักซน มากกว่าด้วยซ้ำ อะไรที่ วางง่ายๆ ถอดง่ายๆ รื้อง่ายๆ เหมาะสม ผมเอาอันนั้นแหละ สงสัยต้องแบบว่า ลงตัวแล้วละมั้งถึงจะหยุด แต่ยังไม่รู้เมื่อไร ผมไม่รู้ว่า ใครเคยเข้าวงการ คนซน แล้วออกไหม แบบว่า เบื่อ ท้อ หมดตังส์ เมียด่า แฟนบ่น แม่ว่า อะไรทำนองเนี่ย (อ้าวนอกเรื่อง)
แต่ก็ยังสนในเรื่อง Null อยู่ สงสัยต้องขอคำอธิบายและวิธีการจากพี่พจน์อีกแล้ว คร๊าบๆๆ :musik004:                                                                                  

[!--EDIT|Xex|Jul 10 2002, 11:24--]

Offline Karin Preeda

• moderators
ผมยอมรับว่าวางเครื่องใกล้ลำโพงนี่จะมีผลต่อ vibration มากที่สุด อย่างไรก็ตาม ผมวาง power หลอดไว้ใกล้ลำโพงพอสมควร ยังไม่สามารถจับความแตกต่างได้ครับ แต่ turntable นี่ชัดเลย                                                                                  

• donor
  • **
ผมนี่เสียมารยาทจริงๆครับ เข้ามาอ่านคำแนะนำดีๆ แล้วลืมขอบคุณไปได้ไง ขอบคุณครับคุณพจน์
ความรู้ ประสบการณ์ที่ถ่ายทอดมาทั้งหมดเป็นประโยชน์มากครับ และมีผลกระทบจริงๆด้วย                                                                                  

Offline poj

1. เอาไปไว้อีกห้องเลยเหรอ อืม.... ไม่ไกลไปเหรอ พี่พจน์ อย่างนี้ ผมว่าถ้าจะเล่นจริง น่าจะเป็นแบบ เป็นห้อง 2 ชั้น ชั้นแรก เอาไว้พวก อุปกรณ์ที่ไม่ใช่ ลำโพง แล้ว เชื่อม สายผ่านรู ขึ้นมา ไม่ทราบว่าเคยมี นักเล่นคนไหนเล่นไหมครับ เพราะว่า ผมว่าถ้าวางไกล ไปจะส่งผล ในเรื่องระยะทาง ของสายสัญญานอีก ไอเดียนี้น่าดีนะ ใครกำลังสร้างบ้าน น่ารับไว้พิจารณา แต่ก่อนหน้านั้นผมว่าต้องหาคนทดสอบก่อน แต่ลงทุนสูง ไม่คุ้มเท่าไร
ไม่ใช่ครับ ผมไม่ได้หมายถึงว่าเอาเครื่องไปไว้อีกห้อง ที่น่าจะเอาไปไว้อีกห้องคือ พวก software ทั้งหลายมากกว่าครับ เพื่อให้ห้องโล่งให้มากที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้

การย้ายเครื่องไปไว้ห้องอื่นนั้น ผมคิดว่า คงไม่ค่อยมีคนทำ ยกเว้น คนที่เล่น linear arm แบบปั๊มลมบางตัวน่ะครับ  ที่ต้องเอาปั๊มลมไปไว้ห้องอื่น เพราะเสียงปั๊มลมมันดังน่ะครับ

แต่ถ้ามองอีกแบบ พี่พจน์บอกว่า ไม่น่ามีอะไรมาวางด้านหน้าลำโพงคือพยายามทำให้ห้องเป็นอคูสิคมากที่สุด ผมว่า ยากนะครับ
ผมกลับว่าไม่ยากครับ  เพียงแต่เราจัดห้องให้โล่งๆเท่านั้น ทำได้แน่ๆครับ

คราวนี้มาอีกไอเดียหนึ่งคือ ลองวางด้านหน้าแหละ และทำให้ เป็นพื้นหลุมลงไป อาจจะทำเป็นสี่เหลี่ยม ไว้วางพวก amp CD pre turn แล้ว เอาไม้ปิดพรมทับอีกที แล้วค่อยต่อสายเฉพาะลำโพง ออกมา นี้ก็น่าเป็บที่ลดต้นทุน ไปได้อีก แบบ สายก็ไม่ต้องซื้อใหม่ให้ยาว (นี่ความคิด เด็กๆอย่างผมนะครับ อย่าคิดมาก)
ผมคิดว่าไม่ได้ผลครับ เพราะธรรมชาติของคลื่นความถี่ต่ำนั้น จะทะลุพื้นไม้ลงไปถึงตัวเครื่องแน่ๆ และยังยากลำบากต่อการใช้เครื่องอีกด้วยครับ  และหากว่าฝาของพื้นใหม่ทำไม่ดี อาจจะมีเสียงลั่นของพื้นไม้ตามมาด้วยครับ

ผมเองนั้น ย้ายเครื่องเข้าๆออกบ่อย ผมวาง ไว้หน้าลำโพงหมดเลย เจ้าเรื่องอคูสสิคของห้องเนี่ย ผมว่าก็ว่านะนัก DIY ไม่ค่อยยุ่งเรื่องนี้เลย เขาจะไปทำเรื่องอื่นที่เกี่ยวกับ Equipment มากกว่า ผมยกตัวอย่างใกล้ๆเลยนี่คุณอาร์ต เป็นประเภท ไม่เล่นสายเลยครับ เล่น Equipment อย่างเดียว แต่สำหรับผมนั้น ผมเองก็ให้ความสำคัญพอประมาณ เนื่องจาก System เราไม่สูง มากนัก การพัฒนาเรื่องอคูสิคของห้องนั้น ต้องสอดคล้องกับ งบประมาณ system ด้วย จริงไหมครับ
ครับ อันนั้น เป็นแนวทางของแต่ละคนครับ  แต่ผมว่าหลักแนวคิดในการวางเครื่องเสียงนี่ ไม่ได้ใช้งบสูงเลยนะครับ และทำได้ง่ายมาก เพียงแต่เราต้องรู้ว่าควรทำเช่นไรเท่านั้น :)

ผมเองนั้นถ้าจะว่ากันตรงๆ แล้ว ฟังไม่ออกเลยครับ ว่าความแตกต่างของการวางอุปกรณ์ แต่เรื่อง Diffusor นี่ทำผมทึ่งครับ เสียงลอยมาเห็นๆ ไม่ต้องหลับตาจินตนาการ ให้เมื่อยลูกตา
ที่พี่พจน์ว่า กระทบเสียงอย่างมาก คือการวางอุปกรณ์ นี่เรื่องจริงและกระทบมาเลยเหรอครับ สงสัย  
ตามประสบการณ์ของผม มันมีผลจริงครับ
ก็ลองอ่านไว้เป็นข้อมูลครับ แล้วอาจจะหาโอกาสทดลองด้วยตนเองอีกครั้งครับ  ถือว่าเป็นแนวคิดหนึ่งที่เรามาแลกเปลี่ยนความเห็นกันแล้วกันครับ

แต่ก็ยังสนในเรื่อง Null อยู่ สงสัยต้องขอคำอธิบายและวิธีการจากพี่พจน์อีกแล้ว คร๊าบๆๆ
ในวิชา physics ม.ปลายก็มีสอนเรื่องนี้แล้วนี่ครับ ที่เหลือคือการหาแผ่น test ของ chesky มาทดลองฟังผลด้วยตนเองเท่านั้นครับ ว่าจริงหรือไม่ว่า ในแต่ละตำแหน่งของห้องนั้น มีความเข้มของเสียงต่างๆกันไป                                                                                  

Offline poj

ผมยอมรับว่าวางเครื่องใกล้ลำโพงนี่จะมีผลต่อ vibration มากที่สุด อย่างไรก็ตาม ผมวาง power หลอดไว้ใกล้ลำโพงพอสมควร ยังไม่สามารถจับความแตกต่างได้ครับ แต่ turntable นี่ชัดเลย
                                                                                 สำหรับคนที่เล่นแอมป์หลอด อาจจะลองเปิด system ดู ไม่ต้องเปิดเพลงนะครับ เปิดและเร่งโวลูมไว้เฉยๆ  ทีนี้ทดลองตะโกนใส่หลอดของแอมป์ดูครับ ตะโกนใกล้ๆนะครับ  ลองฟังดูว่า มีเสียงอะไรออกมาทางลำโพงหรือไม่                                                                                  

Offline poj

ผมนี่เสียมารยาทจริงๆครับ เข้ามาอ่านคำแนะนำดีๆ แล้วลืมขอบคุณไปได้ไง ขอบคุณครับคุณพจน์
ความรู้ ประสบการณ์ที่ถ่ายทอดมาทั้งหมดเป็นประโยชน์มากครับ และมีผลกระทบจริงๆด้วย
                                                                                 โอ.. ไม่ต้องหรอกครับ เราเข้ามาคุยๆ แชร์กันอยู่แล้วครับ  บางทีผมก็ได้รับจากคนอื่นเหมือนกัน  บางอย่างผมก็รู้  บางอย่างผมไม่รู้ครับ  แต่เรามาแชร์ความรู้ ความคิดเห็นกัน ก็จะเป็นประโยชน์ต่อทุกๆคนครับ                                                                                  

Offline pong

• donor
ของผมก็วางไว้ระหว่างลำโพงแหละครับ ไม่มีทางเลือกแล้ว ข้อจำกัดของห้อง  :(

ลองจับหลังเครื่องดูตอนเปิดเพลง รู้สึกถึง vibration ได้ชัดเจนครับ แต่ไม่รู้จะทำไง

จะเอาไปไว้ใต้เตียงรึ ก็ดูจะทุลักกทุเลไปหน่อย  :P                                                                                  
\"Life down to 20 Hz\"

Offline Karin Preeda

เคยลองตะโกนดูเหมือนกันครับ จริงแล้วไม่ถึงกับตะโกน แต่ร้องเสียง อ่าาาาาา นานๆแล้วพยายามลดเพิ่มความถี่ดู (เหมือนคนบ้า) ก็ยังไม่รู้สึกมี feedback อะไร

ส่วนหลอด phono preamp นี่ต้องวางห่างหน่อย เพราะมัน microphonic พอสมควร                                                                                  

Offline poj

ครับ  พูดถึงเรื่องอาการ microphonic นี่  เขามีขายอุปกรณ์เพื่อ damp หลอดออกมากันเยอะ ทั้งระบายความร้อนด้วย  damp หลอดด้วยก็มี

อย่างของที่แถมมากับ Audio research PH3 ของผม อันนั้นก็เห็นมีคนบอกว่าถูกและดีด้วยครับ  ไม่ทราบแฟนเครื่องหลอดทั้งหลายได้เคยทดลองใช้อุปกรณ์พวกนี้กันบ้างไหมครับ                                                                                  

Offline Xex

• donor
อ้อ ถ้าเป็น Physics ม.6 ใช่เรื่อง Node และ Antynode หรือ ภาษาไทยก็คือ บับ กับ ปฎิบับ มั้ง แต่เข้าใจคือในเรื่องของการเสริมและหักล้าง ซึ่งกันและ กัน ว่าแต่ถ้าเอามาทดสอบที่ห้องนี่ มันจะเป็นจุดๆหรือว่าเป็นแนว หรือว่า เป็นเส้นโค้งตามแนวห้องหรือว่าเป็นเส้นตรง หรือ.... :wacko: งง ไว้ได้แล้วมาถามใหม่ดีกว่าถามไปตอนนี้ก็ มึนตึบ                                                                                  

Offline poj

อาการเกิดขึ้นเป็นจุดๆครับ  กระจายไปทั่วๆห้องครับ                                                                                  

• donor
  • **
คุณpong ผมใช้ผ้าลูกไม้บางๆ ตัดขนาดเท่าเครื่องแล้ววางบนเครื่องช่วยลดการสะท้อนได้บ้างครับ                                                                                  

Offline Art

ทั้งระบายความร้อนด้วย damp หลอดด้วยก็มี

ความเห็นส่วนตัวนะครับ ผมว่าเจ้าตัวระบายความร้อนของหลอดนี่ มันไม่ค่อย Make sense เท่าไหร่ครับ หลอดจะทำงานได้ต้องอาศัยความร้อน ยิ่งร้อนเท่าไหร่ Cathode ยิ่งมีประสิทธิภาพในการปล่อย Electron ได้ดีขึ้นเท่านั้น ทำไมต้องไปพยายามทำให้มันเย็น  :frangend009:

ส่วนเรื่อง Damp นี่ผมเคยลองครับ ใช้ยางทนร้อนรัดเข้าไปที่หลอดที่มี Microphonic เยอะๆ ครับ ผมรัดเข้าไป 3 เส้นระยะห่างเท่าๆ กันตามความยาวของหลอด ปรากฎว่าไม่เห็นผลต่างทางการรับฟังครับ                                                                                  
Art

Offline pong

• donor
คุณpong ผมใช้ผ้าลูกไม้บางๆ ตัดขนาดเท่าเครื่องแล้ววางบนเครื่องช่วยลดการสะท้อนได้บ้างครับ
                                                                                 ขอบคุณครับ แต่ต้องเป็นผ้าลูกไม้ด้วยหรอครับ  :frangend009:                                                                                  
\"Life down to 20 Hz\"

Offline poj

ขอบคุณครับ คุณ อาร์ต
มีบางยี่ห้อ อย่าง Bluenote Midas ขายอุปกรณ์แบบนี้ตั้ง $90 แน่ะครับ  Stereophile ก็บอกว่าได้ผลที่ดีขึ้นด้วย
ผมเองไม่ได้เล่นแอมป์หลอดเลย จึงไม่ได้มีโอกาสได้ลองอุปกรณ์พวกนี้                                                                                  

• donor
  • **
คุณpongครับ ผมเน้นที่ผ้าเนื้อบางและไม่กระด้างครับ ส่วนที่ใช้ผ้าลูกไม้เพราะผมวางบนเพาเวอร์แอมป์(Krell)ด้วย

คุณKarin ครับ ไม่ทราบว่าถ้าลองขยับแอมป์ไปด้านหลังและขยับขึ้นด้านหน้า สัก1-2 ฟุตเสียงเปลี่ยนไหมครับ