• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

13 November 2019, 12:08:07 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

Guide to Jazz History

Started by nattapong, 23 July 2002, 06:30:15 am

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

poj

เขียนตอบกระทู้สั้นๆว่า
วันที่ xx/xx/xx  เพิ่มเติมหัวข้อ xxxxxxxxxxx
อ่านเนื้อความที่ข้อความแรกของกระทู้

เท่านี้ กระทู้ก็จะเคลื่อนไหวแล้วครับ พอเราเช็ค new topic เราก็จะเจอแน่นอนครับ                                                                                  
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

nattapong

Finally I got another section done. Well.. after disappear for a long while. Enjoy!

That was Music for the Rebels...   on 31 Aug 45                                                                                  

[!--EDIT|nattapong|Sep 5 2002, 02:07--]
ผมมีบริษัทผลิตผลิดภัณฑ์เครื่องนอนยางพารา กระทู้ใดที่เกี่ยวกับเครื่องนอน ท่านผู้อ่านควรใช้วิจารณญานในการอ่านนะครับ

poj

ขอบคุณมากครับ                                                                                  
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

Night Owl

เย้ๆๆๆๆ......กลับมาแล้ววววว :D  :aktion033:                                                                                  

715

.... ขอบคุณมากครับ ... เพิ่งมีจังหวะเข้ามาอ่าน .... email ไปให้เพื่อนที่ชอบ jazz มาตามอ่านด้วยแล้วครับ ....  :P    :aktion033:

Crouching Kitty Hidden Rhino

nattapong

Thank you for warm welcome as usual. :)                                                                                  
ผมมีบริษัทผลิตผลิดภัณฑ์เครื่องนอนยางพารา กระทู้ใดที่เกี่ยวกับเครื่องนอน ท่านผู้อ่านควรใช้วิจารณญานในการอ่านนะครับ

Night Owl

คุณณัฐกับคุณพจน์คะ  อยากจะขออนุญาติทำลิงค์จากห้องแจ๊ส  เฉลิมไทยมากระทู้นี้หน่อย  เพราะที่โน่นออกจะแห้งแล้งมากเลยคะ  ดิฉันอยากให้ที่นั่นเติบโตเป็นชุมชนที่ดีนะคะ   เพราะขาประจำที่เข้ามาส่วนใหญ่ก็คุยกันแบบมีวุฒิภาวะกันทั้งนั้น  เห็นเป็นเช่นไรกันคะ :D   คาดว่าคุณณัฐคงไม่สะดวกใจที่จะลิงค์เอง                                                                                  

[!--EDIT|Night Owl|Sep 4 2002, 11:06--]

poj

ด้วยความยินดีครับ                                                                                  

nattapong

I don't mind.. and actually would love to.. but don't really know how... so if you (Night Owl or P'Poj) will do it.. it is fine. I actually go there everyday too..                                                                                  

Night Owl

ถ้างั้นคุณณัฐตั้งเองได้เลยคะ  แค่ก๊อบ url ไปก็จะลิงค์โดยอัตโนมัติเลย  แต่ต้องโพสท์โดย login นะคะ :D                                                                                  

nattapong

Well.. it is kind of embarrasing doing sort of self-promotion. It would be better if someone else do it. (he he...  actually... I have never log-in over there.. it is confusing)                                                                                  

Night Owl

นั่นคือสิ่งที่ดิฉันคิดเหมือนกันคะ  ว่าคุณณัฐคงไม่สะดวกใจที่จะทำเอง    โอเคคะเดี๋ยวจะทำให้เอง   :D                                                                                  

อาจารย์ฮกหลง

สนุกมากครับ  น่าชื่นชมจริง ๆ
สรุปแล้วว่า ดนตรีแจ๊สเป็นเสมือนเพลงป๊อปของยุคนั้นจริง ๆ หรือครับ ผมเคยเถียวกับแม่มาบ่อย ๆ แม่บอกว่าไม่ใช่หรอก คนสมัยนั้น(โดยเฉพาะคนอเมริกัน)แอนตี้ดนตรีแจ๊สมาก เขาไปฟัง แฟรงค์ สิเนตร้า หรือไม่ก็ บิง ครอสบี้(อะไรทำนองนี้ ผมจำชื่อไม่ได้ถนัดเสียแล้ว)กันต่างหาก แต่อ่านจากที่พี่ณัฐพงศ์เขียนมาดูเหมือนว่าแจ๊สจะป๊อปในหมู่วัยรุ่นเอาซะมาก ๆ
หรือว่ายังไง :huh:                                                                                  

poj

ผมคิดว่า Jazz ยุคหนึ่ง ก็เป็นเหมือนดนตรี Hard core ต่อวัยรุ่นในยุดนี้ละครับ  เขาเอาไปเล่นตามโรงเต้นรำ night club อะไรพวกนี้

ผมเคยดูหนังเรื่อง The Swing Kid ซึ่งเป็นเรื่องของวัยรุ่นกลุ่มหนึ่ง ที่กินเที่ยวด้วยกัน  ออกไปเต้นรำ Swing กันเต็มที่ ก่อนที่สงครามโลกครั้งที่สองจะเริ่มขึ้น พอเกิดสงคราม ทุกอย่างก็เปลี่ยนไป

ดูหนังเรื่องนี้แล้วจะเห็นได้ว่า ก่อน Rock 'n' Roll จะมา  Jazz เคยเป็นดนตรีของวัยรุ่นมาก่อนครับ                                                                                  

nattapong

Like P'Poj said. It is depend on how hard is your core. :)

As I said Bing Crosby grew out of Paul Whiteman's Band. Sinatra also grew out of similar type of band. Now there are crossbreed.. between pop and jazz... like today.. Kenny G. .. so..                                                                                  

nattapong

Here come the Saxophone ...  was added on 8 Sept 45.  Hope you will like it. :rolleyes:                                                                                  

nattapong

Life's Too Short  .. update on 10/9/45  ..  I'm pretty productive lately.

nattapong

Singin' the Blues updated on 3 Nov. 02                                                                                  

nattapong

New York City was added today, 10 Nov.                                                                                  

nattapong

Big Band Era was added on 15 Dec. It is getting bigger and bigger now... Is it too big P'Poj??