• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

21 May 2019, 01:20:49 am

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

Guide to Jazz History

Started by nattapong, 23 July 2002, 06:30:15 am

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

poj

ไม่หรอกครับ  ไม่ต้องห่วง บอร์ดและ server ยังรองรับไหวแน่นอนครับ                                                                                  
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

udomdog

:musik004: ตามมาอ่านจากบอร์ดพันทิพครับ แหะ ๆ :D จะคอยติดตามตอนต่อไปครับ                                                                                  
อัพเดทข่าวภาพยนตร์จากทั่วโลกได้ที่นี่จ้า \\^o^// PopcornMag.Com
Udomdog's Blog ขอเกาะกระแสกับเขาหน่อยน่ะ >_<

nattapong

Welcome to the board krub Mr. Udomdog                                                                                  
ผมมีบริษัทผลิตผลิดภัณฑ์เครื่องนอนยางพารา กระทู้ใดที่เกี่ยวกับเครื่องนอน ท่านผู้อ่านควรใช้วิจารณญานในการอ่านนะครับ

nattapong

Quoteผมเคยดูหนังเรื่อง The Swing Kid ซึ่งเป็นเรื่องของวัยรุ่นกลุ่มหนึ่ง ที่กินเที่ยวด้วยกัน  ออกไปเต้นรำ Swing กันเต็มที่ ก่อนที่สงครามโลกครั้งที่สองจะเริ่มขึ้น พอเกิดสงคราม ทุกอย่างก็เปลี่ยนไป

ดูหนังเรื่องนี้แล้วจะเห็นได้ว่า ก่อน Rock 'n' Roll จะมา  Jazz เคยเป็นดนตรีของวัยรุ่นมาก่อนครับ

Just watched the movie too, few weeks ago. Funny that the movie also have fun with Django fingers too...   Cheesy part of it but..  well kinda interesting point in jazz history in German.
ผมมีบริษัทผลิตผลิดภัณฑ์เครื่องนอนยางพารา กระทู้ใดที่เกี่ยวกับเครื่องนอน ท่านผู้อ่านควรใช้วิจารณญานในการอ่านนะครับ

nattapong

Just update Count Basie today krub

winston o'boogie

ชอบครับ.....

supada

ชอบด้วยคนค่ะ ขอบคุณคุณอาร์มด้วยค่ะ
"The more mediocre your music is, the more accessible it is to a larger number of people in the United States." ~ Frank Zappa ~

nattapong

Coleman Hawkins ... today krub

pinitwong

Coleman  Hawkins  ผมชอบชุดนี้ครับ  เป็นงานเปรียบเทียบกับ   Ben  Wwbster  เยียมครับ

nattapong

Lester Young laew krub..    :aktion033:  

pinitwong

lester  Young  ฟังน้อยครับส่วนมากฟังงานมือ  GUITAR  ครับยอมรับว่ายังห่างไกลพี่มากครับ     อ่านทุกกระทู้  ของพี่เลยครับ  ออกบ้าง  ไม่ออกบ้างครับ  ภาษาไม่ค่อยดีครับแต่ชอบ       พี่มากครับ  ชอบJAZZ  มากครับ  ผมเข้ามาใหม่ครับ  ยินดีที่ได้รู้จักครับ

nattapong

I'm glad to see jazz bud in here too.. welcome krub.

nattapong

Billie Holiday na krub....

udomdog

ขอบคุณพี่อาร์มมาก ๆ เลยครับที่เขียนถึง Lady Day  :bow: อยากฟัง Lady Day มานานแล้วแต่เลือกไม่ถูกซักทีเพราะเยอะุชุดมาก :blink:  เดี๋ยวไ้ว้ไปสอยชุด Lady in Satin มาลองฟังดูครับ .....  :D

ตอนนี้กำลังตามหาแผ่นของป้า Ella Fiztgerald อยู่ครับ ไม่ทราบว่ามีใครเคยเห็นแผ่นชุด Compact Jazz ของค่าย Verve บ้างครับ ตอนนั้นผมซื้อเป็นเทปมาฟัง ประทับใจมาก ๆ เลยครับ ตอนนี้อยากหาซื้อซีดีเก็บไว้ฟัง (อาจจะไม่ใช่ชุดที่คนที่ฟังแจ๊สมานานแนะนำ แต่ชุดนี้ผมชอบเป็นการส่วนตัวครับ ^_^ )

อัพเดทข่าวภาพยนตร์จากทั่วโลกได้ที่นี่จ้า \\^o^// PopcornMag.Com
Udomdog's Blog ขอเกาะกระแสกับเขาหน่อยน่ะ >_<

nattapong

Django Reinhardt and Stephane Grappelli krub ... :)  next one will be be-bop ... yeah!

udomdog

สำหรับ Lady in Satin ที่ได้รับจากพี่อาร์มเมื่ออาทิตย์ที่แล้วนั้น ผมฟังไปก็หลายรอบแล้ว :musik004:  เมื่อคืนใส่ทีเดียวสามแผ่น Lady in Satin / Ella & Luis / Sarah Vaungh - ชุดรวมเพลงรัก ได้อารมณ์แตกต่างกันไปถึงสามแบบ เลยครับ ทั้งหม่นเศร้า :( , สดใส  :D และ โรแมนติก :wub:  ........

สรุปแล้วว่าแผ่น lady in satin ผมชอบมากเลยครับพี่อาร์ม ให้ 4/5 ดาวเลย  :daumenpos: ...... ฟังเสียงร้องเธอแล้ว ...... อินไปกับอารมณ์เพลงเลยครับ ...... ผมไม่ได้ฟังแผ่นของเธอมากนัก นี่ก็เป็นแผ่นแรกที่ได้ฟังแบบเต็มอัลบั้ม ......... ผมว่าเสียงเธอในชุดนี้้แหบต่ำ ไม่แหลมเล็กอย่างที่เคยไ้ด้ยินในแผ่นรวมที่เคยได้ฟัง ผมคิดว่าเหมาะกับเพลงดี เพลงพวกนี้ต้องเสียงแบบนี้ล่ะครับ ............  :jump:

อาจารย์ฮกหลง

stephane greppli เคยแจมไวโอลินกับดุ๊ค เอลลิงตันครับ รู้สึกผมเคยพูดถึงไปก่อนใน http://www.thaiavclub.org/forums/index.php...=ST&f=18&t=1705

ครับ

nattapong

Oh yeah... I remembered that... Thank you krub Mr. Honklong.

nattapong

ผมนั่งเพิ่มรูปให้อยู่ตั้งนานแน่ะ  แต่ปรากฎว่าใส่รูปได้จำนวนจำกัด เลยต้องมานั่งลบทิ้งอีก อืม บทความก็ยาว รูปก็ยังจะเยอะอีก เมมเบอร์คนนี้ยุ่งจริง ๆ เลยนะพี่พจน์

supada

Quoteผมนั่งเพิ่มรูปให้อยู่ตั้งนานแน่ะ  แต่ปรากฎว่าใส่รูปได้จำนวนจำกัด เลยต้องมานั่งลบทิ้งอีก อืม บทความก็ยาว รูปก็ยังจะเยอะอีก เมมเบอร์คนนี้ยุ่งจริง ๆ เลยนะพี่พจน์

:lol:  :lol:  
"The more mediocre your music is, the more accessible it is to a larger number of people in the United States." ~ Frank Zappa ~