• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

15 November 2019, 02:54:38 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

นกฮูกชวนชิม

Started by Night Owl, 24 July 2002, 10:34:51 am

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

อาจารย์ฮกหลง

สำหรับผมนะครับ สถานที่ที่ฝากท้องได้ทุกกลางวันที่ว่างคือโรงอาหารมหาลัยประสานมิตร :aktion033:                                                                                  

apipol

อยากจะเชิญชิมบ้างครับ แต่ผมเองไม่ได้เป็นคนพิถีพิถันด้านการกินเท่าไรนะครับ แต่ก็ขอแนะนำร้านที่ชอบไว้ก็แล้วกัน

1. ร้านอาหารเวียดนามทานตะวันครับ ผมไม่เคยกินร้านอื่นเลย แต่ผมว่าร้านนี้รสชาติดีครับ หลายๆ อย่างรสชาติถูกปาก และที่สำคัญราคาถูกมากกินยังไงก็ไม่เคยเกิน 250 เลย ร้านอยู่ในซอย รพ สินแพทย์นี่เองครับหาไม่ยาก

2. ร้านบึงวาปี ผมว่าร้านนี้ก็มีมานานแล้วแต่ผมพึ่งได้มีโอกาสไปทานเองครับ รสชาตินั้นหลายๆ อย่างดีเลยครับ กำลังดี ราคาอาหารไม่แพง บรรยากาศดีใช้ได้ ผมว่าการมีร้านนี้อยู่ทำให้ร้านบัวข้างๆ นี่สะเทือนไปเลยเหมือนกัน ร้านนี้อยู่ข้างซีคอนเลยครับ ขับรถเลยซีคอนมาจะเห็นเลย เป็นวอยอยู่ติดกันเลย หาไม่ยากครับ

3. มากินเหลากันบ้างครับ ครอบครัวผมเป็นคนจีนชอบทานอาหารจีนครับ ผมก้ชอบผมว่าเป้นอาหารที่มีเสน่ห์มากทีเดียว อยากแนะนำ ภัตตาคารหยก บน รร เอมเมอรัลด์ รัชดา ครับ ร้านนี้จุดเด่นอยู่ที่อาหารอร่อยครับ ราคาก็พอสมควรแต่เป็นกันเองกว่าร้านอื่นๆ นะครับผมว่า พวกติ่มซำนี่อร่อยทีเดียว แต่เมนู แนะนำคือ ปลาบู่นึ่งซีอิ๊ว ครับ อร่อยมากให้ดาวหมดฟ้าเลยครับ ดีที่สุดใบรรดาร้านที่ผมเคยทานมาเลย  ไม่ว่าจะเป็น เสฉวน เจ้าสัว หรือ แชงพาเลซของ แชงกรีล่า และอย่างที่ผมบอกราคาก็ย่อมเยากว่าด้วย แนะนำด้วยความเต็มใจอย่างสูงสุด

4. คราวนี้มาร้านประจำครอบครัวผมครับ ร้านคราวน์คาเฟ่ เป็นร้านอาหารธรรมดาๆ นี่หละครับ จุดเด่นคือไม่แพงและรสชาติใช้ได้ ร้านหาไม่ยากครับอยู่ติดวัดมกุฏกษัตริยารามเลย แถวๆ อาคารของสหประชาชาติร้านนี้เปิดมานานมากกว่า 20 ปีแล้วครับผมกินตั้งแต่สมัยผมเรียนชั้นประถมเลย เจ้าของทั้งสามีภรรยาเป็นอาจารย์อยู่ที่ มหาวิทยาลัยเทคโนพระจอมเกล้าธนบุรีครับ ถ้าบังเอิญคุณผ่านไปแถวนั้นอยากจะหาร้านฝากท้องละก็ได้เลยครับ ผมว่าไม่ผิดหวัง

ยังเล่นเครื่องชุดเดิม อยู่ครับ มันแข็งแรงจริงดึจริงๆ :)

Night Owl

ขอบคุณคะคุณอภิพลที่มาช่วยกันแนะนำ :D ยังไม่เคยลองสักร้านเลยคะที่ว่ามา  เอาไว้คงต้องหาโอกาสซะแล้ว  

ดิฉันก็หายจ้อยไปเลย ยังไม่มีเวลามาเขียนให้เพิ่มเติมเลย   :blush:                                                                                  

apipol

ยินดีครับ                                                                                  
ยังเล่นเครื่องชุดเดิม อยู่ครับ มันแข็งแรงจริงดึจริงๆ :)

Krairerk

ลองทานร้านมังสะวิรัติบ้างไหมครับ
ร้าน ครัวเชิญ  อยู่สาธร ซอย 10  ตรง ศูนย์วัฒนธรรมแสงอรุณ ติดกับบริษัท Plan  สังเกตว่าตรงหัวมุมปากซอยมีโรงเรียนอนุบาลอยู่   ร้านก็อยู่ถัดจากโรงเรียน
อาหารอร่อยแทบทุกอย่างเลยครับ  คนที่ไม่ทานมังสะวิรัติ เพราะติว่าไม่อร่อยอย่างนั้นอย่างนี้  ต้องลองมาทานให้ได้นะครับ                                                                                    

Night Owl

คุณไกรฤกษ์ชอบมังสวิรัติเหมือนกันเหรอคะ  
งั้นดีเลยคะ  เพราะกำลังจะแนะนำอยู่เหมือนกันคะ
เป็นคอมมูนิตี้เลย  ตรงข้ามตลาด อ.ต.ก นะคะ

ร้านที่คุณแนะนำยังไม่เคยลองคะ แต่รู้จักแถวนั้นดี  เพราะเมื่อก่อนไปบริษัทแปลนบ่อยมากคะ :D ตอนนี้ส่วนหนึ่งกลายเป็นอาศรมแสงอรุณ  ซึ่งเคยมีคนบอกว่าอาหารดี  น่าจะเป็นที่เดียวกัน  

ขอบคุณนะคะ :D                                                                                  

dek-a-roi

May i request a few places too......  :)

Italian

If u are one of the Italian food fans, have a look at \"Pan Pan\"
Location: 2 branches, one in Sukhumvit Soi 33, opposite Novotel. Parking place is available in UBC II building.

2nd branch is in Lang Suan Rd. (Parking very hard to find). About half way down the middle. Forgot the name of the road but i think  if u come from Pleonchit, u will have to turn left on Chidlom intersection into Lang Suan, then the shop will be on your left hand side.

Price : Dishes from salads pasta to main courses starts from 180 (or 190 not sure)

Service: Satisfactory, depends on your waiter, and the time and day u go. Usually if u go on Friday or Saturday night, there will be lots of people. Advise u to go other days. No music  ;)  

to be continued ......                                                                                  

dek-a-roi

Are there any recoomendations for vegetarian food around Sri Yaek Bang-Na , Central City, or Seacon Square? My mum's a vegetarian, and would like to take her there. Also please recommend the prices and the nice dishes too, thanks.

By the way K' Krairerk krub, can u recoomend some dishes, so i'll know what to order, thanks again.                                                                                  

Krairerk

เรียนคุณ dek-a-roi
ร้านครัวเชิญ ศูนย์วัฒนธรรมแสงอรุณ สาธรซอย 10 นี่ อาหารอร่อยแทบทุกอย่างเลยครับ แต่ละวันเขาจะมีอาหารที่ highlight ไว้ให้ 4-5 อย่าง เช่น ปอเปี๊ยะสด , ข้าวมันส้มตำ , หมี่กระทิ นอกจากนี้ยังมีเมนูอื่นๆที่อร่อยๆทั้งนั้น  ผักสดมาก ปลอดภัยแน่นอน  หมอเฉก ธนะสิริ ก็มาทานที่นี่บ่อยๆ ส่วนน้ำก็มีเช่นน้ำเสาวรส ชามะลิ น้ำกระเจี๊ยบ  ลองพาคุณแม่ไปทานสิครับ ไม่อร่อยผมให้เหยียบ เพราะขนาดผมเป็นคนที่ไม่ค่อยศรัทธากับอาหารมังสะวิรัติ ยังชอบเลยครับ                                                                                  

Prince_The_Saxist

โอยยยย.................หิววววว..................อยู่อเมริกามีแต่อะไรก็ไม่รู้.................นี่ถ้าทำกับข้าวเองไม่เป็นล่ะก็รับรองผอมบักโกรกแน่ๆ เลย

อยากกลับบ้านแล้วววววววว...........................                                                                                  
Jazz saxophonist, Composer

nattapong

Yeah.. me too .. I lost 10-15 lbs over 7 years in US while everyone else gain 20 lbs. I just couldn't take hamburger at all. On top of that my girlfriend can't take anything else but Asain food which are rare and more expensive. (I can't have Chinese every single day in US also) End up, we have to cook for ourselves which a lot of time lead to Mama Tom Yum Kung. :)

Anyway, coming back here is like I'm in heaven. Though I would love for them to serve a larger portion and charge more. I have to order about 2-3 plates to fill me which I look like came out of a war zone or something to others.  :ph34r:

I came lurking around this topic for a while but still don't want to comment since it is a นกฮูกชวนชิม topic..  :P   Though I do have a lot of experience on eating tour which I do everytime I come back to Thailand and every time I visit Bkk. Most of Night Owl suggestion are familiar to me.

BTW though...  no one would suggest ก๋วยเตี๋ยวรสเด็ดสยาม at all???   how is that happen???    yum yum..                                                                                  
ผมมีบริษัทผลิตผลิดภัณฑ์เครื่องนอนยางพารา กระทู้ใดที่เกี่ยวกับเครื่องนอน ท่านผู้อ่านควรใช้วิจารณญานในการอ่านนะครับ

Koy

ขอร่วมแนะนำด้วยคนนะคะ

อาหารญี่ปุ่น

ร้านอาโออิ มีสองสาขาค่ะ สาขาแรกอยู่ถนนสีลม(ขอโทษนะคะ จำซอยไม่ได้ จำได้แต่ว่าปากซอยจะใกล้ธนาคารกสิกรไทย) สาขาที่สอง อยู่ใน เอ็มโพเรี่ยม ชั้นสี่หรือชั้นห้านี่ล่ะค่ะ)

อาหารแนะนำสำหรับผู้ที่ไม่เคยชินกับอาหารญี่ปุ่น ประเภทซูชิ ซาชิมิ
ปลาซาบะและปลาค๊อทย่าง
หมูชุบแป้งขนมปังป่นทอด (ทงคัทสึ)
\"......................................\" ชุบไข่ราดหน้าข้าว (คัทสึด้ง)

ข้อดี.......ร้านน่ารัก รสชาดดี บรรยากาศประมาณเรายกญี่ปุ่นมาไว้ที่นี่
ข้อเสีย...แพง

อาหารเวียดนาม

ครัวคุณเชอรี่ ถนนสุขุมวิท ๒๓ (ซอยประสานมิตร) เราเป็นลูกค้าร้านนี้มายี่สิบปีแล้ว เป็นตั้งแต่ยังเป็นร้านเล็กๆ ราคาไม่แพงนัก

อาหารแนะนำ

กุ้งพันอ้อย
ปอเปี๊ยะทอด
ปอเปี๊ยะสด
ปอเปี๊ยะกุ้ง
ปลา(จำชื่อไม่ได้ แต่หน้าตาคล้ายๆ ยำปลา)
กล้วยหมอทอด

ข้อดี.......บรรยากาศร้านน่ารักมาก น่านั่ง อาหารอร่อย
ข้อเสีย...แพง

ร้านCarlton อยู่ที่ตึกฟิลลิป ถนนสีลม ถ้านั่งรถไฟฟ้าไป ลงบันไดก็ถึงร้านพอดี

อาหารแนะนำ
เกี้ยวกุ้งน้ำ
บะหมี่ปู
กล้วยทอด
เกี้ยวทอด

อาหารฝรั่งของเขาก็ดี มันฝรั่งทอด (french fried) อร่อยมาก

ราคาไม่ถูกแต่ก็ไม่แพงมาก อาหารคุณภาพดี บรรยากาศก็ธรรมดาๆ เหมือนร้านจีนทั่วไป มีทีวีวางไว้สองมุม เปิดข่าวให้ฟัง เสียงลั่นๆ

ก๋วยเตี๋ยวหมู

สุขุมวิท ซอยยี่สิบหก และ ปากซอยเอกมัย

ก๋วยเตี๋ยวนายเงี๊ยบ อยู่พุทธมณฑลสายสี่

ขนมกล้วยและบ๊ะจ่าง อร่อยมาก....ก....ก อยู่ในตลาดสามย่าน

ขนมของจีนต่างๆ ประเภท เต้าส่วน ถั่งเขียว ลูกเดือย.....อยู่ที่เวิ้งนครเกษม ต้องไปทานตอนเย็น แล้วถ้าต้องการทานอาหารคาวก่อนก็ขอแนะนำ ก๋วยเตี๋ยวลูกชิ้นปลา เดินผ่านเจ้าขายขนมเข้าไป จนถึงทางแยก เลี้ยวขวา ร้านจะอยู่ทางซ้ายมือใกล้ปากทางเข้าออกอีกด้านหนึ่ง

เต้าทึง โบ๊เกี่ย ปากซอยทองหล่อ ฝั่งขวา(ถ้าขับมาจากอโศกนะคะ)

ลองไปชิมดูนะคะ คิดว่าคงถูกใจ

นายพจน์ หากไปกรุงเทพตรงกัน เจ๊จะพาไปเลี้ยงเอง

นิกโก้

poj

เอ้อ.. ถ้าเจ๊มาเดือน ธันวา  มาให้ตรงกับ Concert ToTo นะ
ไม่งั้น ตัวใครตัวมันนะเจ๊  ผมไม่ไปรับที่สนามบินนะ
เจ๊มาเมืองไทยปีละครั้ง-สองครั้ง
แต่ ToTo นั้น นาน..น๊าน..นาน.. จะมาเมืองไทยสักหน  
เที่ยวก่อนผมก็พลาดไปทีหนึ่งแล้ว เที่ยวนี้ต้องไม่พลาด  แฮ่ๆ...  :P

ผมคิดว่าเที่ยวนี้ คงไปรับก้อยมากกว่า เพราะ ToTo มาเล่นช่วงปลายเดือนธันวา                                                                                  
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

Koy

แล้วคอนเสริตมีเมื่อไรล่ะ

ก้อนคงไปประมาณ สิบแปดถึงยี่สิบ ส่วนเจ๊ น่าจะปลายเดือน พ.ย.

ไม่แน่อาจจะหาเรื่องโต๋เต๋ไปเที่ยวนครวัด คอยก้อยก่อน เพราะคราว
ที่แล้ว ไปเที่ยวเซี่ยงไฮ้ได้เซ็งมาก เอ หรือเราวางแผนจัดทริปเที่ยวกันดี
ไปกันสามคน คงสนุก

เจ๊                                                                                  

Koy

Quoteเอ้อ.. ถ้าเจ๊มาเดือน ธันวา  มาให้ตรงกับ Concert ToTo นะ
ไม่งั้น ตัวใครตัวมันนะเจ๊  ผมไม่ไปรับที่สนามบินนะ
เจ๊มาเมืองไทยปีละครั้ง-สองครั้ง
แต่ ToTo นั้น นาน..น๊าน..นาน.. จะมาเมืองไทยสักหน  
เที่ยวก่อนผมก็พลาดไปทีหนึ่งแล้ว เที่ยวนี้ต้องไม่พลาด  แฮ่ๆ...  :P

ผมคิดว่าเที่ยวนี้ คงไปรับก้อยมากกว่า เพราะ ToTo มาเล่นช่วงปลายเดือนธันวา

อะฮ่าๆ ดีจัง คราวนี้ไม่ต้องแกร่วรอต่อเครื่องที่ดอนเมืองทั้งคืน :D ก้อยถึง 20 ธ.ค.นะ Toto เล่นวันไหนล่ะ

ว่าแต่แผนไปเที่ยวของเจ๊ก็ไม่เลว เฮียอยู่ได้กี่วัน

ต้องขอโทษทุกท่านด้วยนะคะ กระทู้ชวนไปชิมของคุณนกฮูกกลายเป็นที่วางแผนเที่ยวสำหรับครอบครัวไปซะแล้ว  :P

ก้อย

Night Owl

ฮิๆๆ  มะเป็นไรค่า  :D  กระทู้ดิฉันหายเหงาไปเยอะเรยย.....เพราะถูกเจ้าของทอดทิ้งนานไปหน่อย ^_^

มาช่วยตอบแทนคุณพจน์ก่อนนะคะ Toto เล่นคืนวันที่ 22 ธ.ค คะ คุณนิกโก้กับคุณก้อยได้ดูทันพอดี :D                                                                                  

poj

อ้าว..จะไปนครวัดกันจริงๆเหรอ...
ก็เอาไว้คุยกันทางเมลล์ส่วนตัวดีกว่า  อย่าไปป่วนกระทู้ของคุณ night owl เขาจนเสียทิศทางหมด :)                                                                                  
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

อาจารย์ฮกหลง

อาหารเวียดนาม

ครัวคุณเชอรี่ ถนนสุขุมวิท ๒๓ (ซอยประสานมิตร) เราเป็นลูกค้าร้านนี้มายี่สิบปีแล้ว เป็นตั้งแต่ยังเป็นร้านเล็กๆ ราคาไม่แพงนัก

แก้นิดนะครับ
อยู่ซอยสวัสดี สุขุมวิท31ครับ เข้าจากซอยประสานมิตรได้เหมือนกัน                                                                                  

Spaceman

หวัดดีครับ เพื่อนๆ ผมสมาชิกใหม่
คุยกันกระทู้แรกก็เรื่องกินเลย
:P  :P

ผมชอบร้านติ๊กโภชนา ที่นครชัยศรีอยู่ในตัวอำเภอเลย อาหารอร่อยครับ
เป็นร้านธรรมดา แต่รสชาติไม่ธรรมดาเลย
อีกร้านนึงก็ มุมอร่อย ตรงซอยทองหล่อ ลองดุนะครับถ้ามีโอกาส

ส่วนที่หาดใหญ่สำหรับผมก็ ร้านเซาะฮึ้ง ครับ ผมไปหาดใหญ่ทุกทีไม่เคยพลาดเลย อร่อยดี

เอาไว้นึกออกจะมาบอกอีก

คอนเสิรท TOTO น่าดูมากครับ ผมไปดูมาเมื่อสิบปีก่อนที่มาบุญครองบอกได้คำเดียวว่าเยี่ยมจริงๆ
ตอนนี้ยังเก็บตั๋วเป็นที่ระลึกอยู่เลย สงสัยถ้ามาปลายปีผมคงไม่พลาดอีกแน่

poj

สวัสดีครับ
ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ครับ
เซาะฮึ้งสมัยก่อนอร่อยดี แต่เดี๋ยวนี้ค่อนข้างแพง และอร่อยน้อยลงนะผมว่า