• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

23 September 2019, 12:51:02 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

นกฮูกชวนชิม

Started by Night Owl, 24 July 2002, 10:34:51 am

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Spaceman

ยินดีมากครับคุณพจน์
ผมว่าเปลี่ยนไปแต่ก็ยังพอรับได้ครับ มีไปเปิดสาขาใหม่ตรงสาย 2 ก็ดีครับ เห็นมีคนเยอะแยะเลย
นานๆจะได้ไปทีครับ ก็ยังคิดว่าอร่อยเหมือนเดิม เพราะมีความอยากกินเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว

อยากจะแนะนำอีกร้านนึงก็ร้าน แต้ ที่ถนนนางงาม อยู่ สงขลานะครับ
ถ้าเพื่อนมีไปก็แวะไปได้ไม่ผิดหวังจริงๆ

Koy

Quoteยินดีมากครับคุณพจน์
ผมว่าเปลี่ยนไปแต่ก็ยังพอรับได้ครับ มีไปเปิดสาขาใหม่ตรงสาย 2 ก็ดีครับ เห็นมีคนเยอะแยะเลย
นานๆจะได้ไปทีครับ ก็ยังคิดว่าอร่อยเหมือนเดิม เพราะมีความอยากกินเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว

อยากจะแนะนำอีกร้านนึงก็ร้าน แต้ ที่ถนนนางงาม อยู่ สงขลานะครับ
ถ้าเพื่อนมีไปก็แวะไปได้ไม่ผิดหวังจริงๆ

เห็นด้วยเต็มที่กับร้านนายแต้ค่ะ กลับบ้านทีไร ก็ไปกินทุกที

ในสงขลายังมีขนมไข่ร้านนายเลิศ สูตรของเขาไม่เหมือนใคร มีการหยอดเนยลงไปบนตัวขนมตอนย่าง ออกมาหวานมันเค็มกำลังดี อร่อยจริงๆค่ะ ไม่เชื่อถามคุณพจน์กับคุณโก้ได้  :)  จำชื่อถนนที่อยู่ร้านที่สงขลาไม่ได้ รู้แต่ว่าอยู่เยื้องๆกับโรงหนังอะไรซักอย่าง (แหม เป็นการให้ข้อมูลที่แย่มาก  :P ) แต่เขามีสาขาที่ห้างโรบินสันหาดใหญ่ค่ะ ใกล้ๆสถานีรถไฟ อร่อยเหมือนกัน                                                                                  

Spaceman

หวัดดีครับ คุณก้อย
ครับยอมรับว่าอร่อยจริงๆด้วย ขนมไข่นายเลิศเนี่ย
สมัยก่อนยังเห็นแกเข็นรถขายอยู่เลย ขายจนเปิดร้านได้เนี่ย
แสดงว่าไม่ธรรมดานะ  :aktion033:

ร้านอยู่ใกล้กับ โรงภาพยนตร์ เพรสซิเด้นส์ครับ เยื้องๆกัน
ผมไม่ยักรู้ ว่ามีสาขาแล้ว

แนะนำร้านที่กรุงเทพฯ อีกหน่อยครับ

ร้านจรินทิพย์ ถนนศรีนครินทร์
แล้วก็ ผับ Saxophone ครับ ถ้าไม่นับ live band ที่ถูกคอแฟน Blues กับ Jazz แล้ว
อาหารที่นี้อร่อยครับ

เอาไว้ค่อยมาต่อครับ                                                                                  

Night Owl

ยินดีต้อนรับคะ  :D คุณ Spaceman

ได้นักชิมมาเพิ่มอีกหนึ่งแล้วววววว   เห็นด้วยอย่างยิ่งคะร้านติ๊กโภชนา   อยู่ในโพยที่จะแนะนำสำหรับร้านในแถบหัวเมืองใกล้ๆด้วย   ร้านนี้สุดยอดจริงๆคะ  ปลาช่อนแดดเดียวอร่อยมากกกกกก   ต้มยำก็เด็ด    :daumenpos: อีกอย่างที่ดิฉันชอบมากๆก็คือ  บรรยากาศความเป็นตลาดต่างจังหวัดนะคะ  ห้องแถวไม้ที่ไม่ใช่ตึก    อยู่ใกล้ๆแม่น้ำ  บอกไม่ถูกแต่รู้สึกดีคะตอนนั่งทาน   แล้วแวะชิมขนมข้าวเกรียบปากหม้อร้านใกล้ๆด้วยเหรอเปล่าคะ  ไม่ธรรมดาเลยนะคะ   ใส้เขาทำดีเชียว

ร้านมุมอร่อยนี่แรกๆจะดีกว่านี้นะคะ  ร้านนี้ดิฉันให้คะแนนมากสำหรับเรื่องสถานที่   ช่างหาสถานที่ได้เจ๋งเป้งมาก    เราจะไปหาอาหารอีสานที่ไหนในกรุงเทพทานได้ในบรรยากาศอย่างนี้ละคะ  ภายใต้ร่มไม้ใหญ่   ชอบมากคะ  :musik004:  :D                                                                                  

Spaceman

ขอบคุณครับ คุณนกฮูก   B)  :rolleyes:

ยินดีมากที่ได้มาเป็นสมาชิกใหม่ที่นี้ ยอมรับครับว่าเหมือนได้พบเพื่อนเก่าจริงๆ

เอาไว้ผมจะไปลองข้าวเกรียบปากหม้อตามที่แนะนำหนะครับ
ร้านติ๊กเนี่ย ผมก็ชอบไข่เจียวหมูสับเค้านะ หนาเชียว อร่อยครับ ทอดแปลกไม่เหมือนใคร B)

ว่าแต่นครชัยศรีเนี่ยตอนเย็นๆ บรรยากาศดีจัง ติดแม่น้ำนครชัยศรี แถมมีปลาเยอะแยะไปหมด
ให้อาหารได้เลย บ้านเมืองเค้าก็เป็นไม้เก่าๆ ร้านขายอาหารริมทางก็เยอะ อร่อยๆ ประทับใจครับ

หลังๆผมก้ไม่ค่อยได้ไปร้านมุมอร่อย ก็ไม่ทราบว่ารสชาติอาจจะเปลี่ยนไปได้ แต่บรรยากาศ
ขอบอกว่าสุดยอดจริงๆ ตามนั้นเลย
B)  :rolleyes:                                                                                  

nattapong

Quoteร้านมุมอร่อยนี่แรกๆจะดีกว่านี้นะคะ  ร้านนี้ดิฉันให้คะแนนมากสำหรับเรื่องสถานที่   ช่างหาสถานที่ได้เจ๋งเป้งมาก    เราจะไปหาอาหารอีสานที่ไหนในกรุงเทพทานได้ในบรรยากาศอย่างนี้ละคะ  ภายใต้ร่มไม้ใหญ่   ชอบมากคะ  :musik004:  :D

I think they closed it down right?  My last trip to Bkk.. I was planning on one dinner there but my friend told me that they closed already.
ผมมีบริษัทผลิตผลิดภัณฑ์เครื่องนอนยางพารา กระทู้ใดที่เกี่ยวกับเครื่องนอน ท่านผู้อ่านควรใช้วิจารณญานในการอ่านนะครับ

Night Owl

อ้าวเหรอคะ :o  :blush:
ขอบคุณนะคะที่มาช่วยอัพเดทให้ :D
เจ้าของกระทู้มัวแต่ไปตระเวณร้านซีดีแทน  :P  :lol:
เลยตกข่าวอย่างแรง :blush:
ไหนๆก็เข้ามาแล้ว
เลยขออัพเดทข้อมูลหน่อยนะคะ
เพราะหลายๆร้านมีการเปลี่ยนแปลง
แต่อะไรๆไม่สำคัญเท่าเรื่องรสชาด
เดี๋ยวจะหาว่าแนะนำของแย่ๆให้นะคะ :D

ร้านแรกที่มีการเปลี่ยนแปลง  คือ ตะลิงปลิง :D

ที่เปลี่ยนแปลงเรื่องการขยายโต๊ะ  จนดูแออัด  ไม่โปร่งโล่งและเป็นส่วนตัวเหมือนเดิม   แต่คุณๆก็มีทางเลือก คือ เขาขยายที่นั่งแบบ outdoor ให้ด้วยซึ่งมุมเหล่านี้น่าจะเหมาะกับการนั่งทานหรือดื่มอะไรเล่นๆมากกว่า   ส่วนเรื่องอาหารนั้น  ในด้านเมนู  มีการเพิ่มรายการอาหารใหม่ๆมาอีกมากมายให้ดูร่วมสมัยขึ้น รวมทั้งเมนูฝรั่งด้วย  โดยเฉพาะอาหารจานเดียวที่เห็นได้ชัดว่าเอาใจคนทำงานโดยเฉพาะ  เนื่องจากครั้งที่ไปล่าสุดนั้นไปทานคนเดียว  เลยยังไม่มีโอกาสชิมจานใหม่ๆ   ส่วนจานเดิมๆที่สั่งมานั้น  รสชาดยังคงคงเดิมคะ

ร้าน Stories  ที่อยู่ถนนเชื้อเพลิง   :D

เข้าใจว่าต้องเปลี่ยนแม่ครัวเป็นแน่ ( สงสัยถูกซื้อตัวไปเป็นแน่ ) เพราะอาหารแต่ละอย่างเค็มประมาณมหาสมุทรมาเอง  :angry:   อย่างวันนั้นปลาสมุนไพรที่สั่งมานั้น   ทานกันแทบไม่ได้เลยคะ   ส่วนอาหารอื่นๆก็ถือว่าเค็มเกินมาตรฐานไตและหัวใจที่ควรทนุถนอมของเรานะคะ  มาตรฐานรสชาดอาหารแย่ลงจริงๆคะ :daumenneg:

ส่วนสถานที่นั้น เนื่องจาก  ร้านได้รับความนิยมมากจริงๆ  ตอนนี้เขาเลยขยายเรื่องโต๊ะให้มากขึ้น  ตอนนี้เลยกลายเป็นบรรยากาศแบบ pub & restaurent ยุคใหม่ที่มีอยู่อย่างดาษดื่นไปอย่างสมบรูณ์แบบแล้วละคะ   :( ไม่ใช่บรรยากาศแบบทานข้าวในสวนที่บ้านแบบสมัยแรกๆแล้วละคะ

ดิฉันขอถอนดาว :daumenneg: ที่เคยให้ไปนะคะ  และไม่ขอแนะนำคะโดยเฉพาะเรื่องรสชาดอาหาร :daumenneg:

lapath

Has anybody ever visited Thien Duong, a Vietnamese restaurant at Dusit Thani Hotel in Bangkok?  Is it still good?  Otherwise, any other recommendation except Khun Cherie and Le Dalat?
Yeah we knew we had to leave this town
But we never knew when and we never knew how

Night Owl

เทียนดอง ไม่ได้ไปมานานมากแล้วคะ
แต่มีอีกร้านที่น่าสนใจ  รสชาดดีและไม่แพงด้วย
คือ มาดามอัน
มีทั้งที่แจ้งวัฒนะ และ ซ.อารีย์สัมพันธ์
เดี๋ยวจะหาเบอร์มาให้คะ

apipol

อยากลองทานกั้งแก้ว มีที่แนะนำไหมครับ  :D  
ยังเล่นเครื่องชุดเดิม อยู่ครับ มันแข็งแรงจริงดึจริงๆ :)

จ๊อด ฟุลเรนจ์

ขอขัดคอคุณนกฮูกนิดนึง
"รสชาติ"ต้องสะกดอย่างนี้ครับ :expert:
"ชาด"ปรกติใช้ทาปาก ไม่นิยมรับประทานครับ  :D  :D  
ผมอาจจะไม่มีพรสวรรค์ หรือทักษะที่สูงส่ง แต่สิ่งที่ผมมีคือ ผมไม่เคยยอมแพ้ต่อสิ่งใด
--ปาร์ค จี ซอง

lapath

Thk krub Khun Night Owl but I think those location is too far away for me.  Anything closed to city center.  Or maybe I try Thien Dong and let you know then.
Yeah we knew we had to leave this town
But we never knew when and we never knew how

Night Owl

ขอบคุณคุณ จ๊อดนะคะ  ที่มาช่วยแก้คำให้
อายจัง  หลงใช้มาตั้งนาน :blush:  :o

จริงๆซอยอารีย์ก็เรียกว่าอยู่ในเขตเมืองแล้วนะคะ
แต่คุณ lapath คงอยากได้ในเขต office area เหรอเปล่าคะ
ถ้างั้นลองร้านเก่าแก่อีกร้าน  คือ เฝอ ที่ตึกอัลมาลิงค์ หลังเซ็นทรัลชิดลมไหมคะ  ที่นี่ตอนยุคแรกๆเรียกได้ว่าเยี่ยมมากทั้งรสชาติอาหาร และบรรยากาศ  แต่ดิฉันก็ไม่ได้กลับไปทานนานแล้วเหมือนกันคะ ไม่ทราบว่าเป็นอย่างไรแล้วตอนนี้   และเห็นมีสาขาตรงต้นถนนสีลมที่ติดกับร้าน Sim City แต่อย่าไปทานตามสาขาที่อยู่ตามห้างเป็นอันขาดนะคะ ( คาดว่าคงขายในลักษณะ francise) โดยเฉพาะที่ SF มาบุญครอง  แย่มากๆเลยคะ  

อีกร้านในเขตเมือง คือ ธังลอง ที่อยู่ตรงหลังสวน ด้านที่จะทะลุสวนลุมแล้วนะคะ  อยู่ฝั่งตรงข้ามกับร้านข้าวต้มพงหลี นะคะ  แต่ร้านนี้ ตอนไปลองสมัยเปิดใหม่ๆ  ดิฉันเฉยๆในเรื่องรสชาตินะคะ  แต่เขาก็อยู่มาได้จนบัดนี้   บรรยากาศร้านคงช่วยได้เยอะ  และอาจจะปรับปรุงเรื่องรสชาติแล้วก็ได้คะ

อีกร้านที่ได้ยินมาว่าไม่เลว คือ Babana Leaf ที่ตึกสีลมคอมเพล๊กซ์  ดิฉันยังไม่เคยลอง
แต่ผ่านไปทีไรเห็นคนแน่นทุกที

lapath

Thks krub Khun Night Owl

I forgot about ธังลอง as I have it looooooooooooooong time ago, ie in mid 90s but don't feel anything special about the restaurant except it's just in the area.

About Pho at Alma Link, I was told my brother that it wasn't that great.

Banana leaf is definitely a no-no to me krub.  It doesn't make me feel like the real vietnamese food.  Have it for convenient sake, ie you're there at the time and don't want to have food at other restaurants at the basement.  I would prefer walking across the street for some deep fried spring roll at Sukhontharoj Bakery, not sure it's still there.  Highly recommended snack like spring roll, coconut milk ice cream, fish maw soup, (not the best fish maw but it tastes OK for the price).  Some of the chinese influenced western food (ie using soy or fish sauce to cook steak and stew etc - a forefather to (con)fusion cuisine these days) is OK but not great.

The one that I try long time ago and not too expensive is around Rachawat area.  I remember I have to walk over a small bridge across the canal.  The rest is an open air but the food tastes good.  Not sure whether it's still around and I forgot the name but remember it's also awarded a Shell Guide too.

Night Owl

11 May 2004, 05:32:39 pm #54 Last Edit: 11 May 2004, 05:38:46 pm by Night Owl
The one that I try long time ago and not too expensive is around Rachawat area.  I remember I have to walk over a small bridge across the canal.  The rest is an open air but the food tastes good.  Not sure whether it's still around and I forgot the name but remember it's also awarded a Shell Guide too.

โอ.....หมายถึง ร้าน ลาโรส เหรอเปล่าคะ
นั่นละร้านโปรดประจำตั้งแต่สมัยยังเด็กๆพรีทีน เลยนะคะ:P  :D
ชอบไปทานไอติมกันหลังเลิกเรียน  ^_^ กับเพื่อนๆและนัดหนุ่มในบางครั้ง:P ..ฮ่าๆ
ไปกันแทบจะทุกวันละมัง
เผอิญร้านมันอยู่ใกล้บ้านด้วยนะคะ
ชอบบรรยากาศร้านสมัยนั้นมาก
แต่เคยกลับไปสมัยที่โตมาหน่อย
ก็ไม่เหมือนเดิมแล้วนะคะ
ดูเหมือนจะเป็นร้านเวียดนาม ยุคบุกเบิกเลยนะคะ
เจ้าของเป็นเวียดนามหรือไงเนี่ย

อีกร้านที่ใกล้ๆกันและดังในยุคนั้น ก็คือ สุนิตกอลฟ์
อันนี้ร้านโปรดของพ่อ
แกชอบกระเตงดิฉันไปตลอด :D

pong

คุณ Night owl ครับ ของเบอร์มาดามอันครับ คุณ lapath ไม่เอาผมเอา :D
\"Life down to 20 Hz\"

lapath

Quoteโอ.....หมายถึง ร้าน ลาโรส เหรอเปล่าคะ
นั่นละร้านโปรดประจำตั้งแต่สมัยยังเด็กๆพรีทีน เลยนะคะ:P  :D
ชอบไปทานไอติมกันหลังเลิกเรียน  ^_^ กับเพื่อนๆและนัดหนุ่มในบางครั้ง:P ..ฮ่าๆ
ไปกันแทบจะทุกวันละมัง
เผอิญร้านมันอยู่ใกล้บ้านด้วยนะคะ
ชอบบรรยากาศร้านสมัยนั้นมาก
แต่เคยกลับไปสมัยที่โตมาหน่อย
ก็ไม่เหมือนเดิมแล้วนะคะ
ดูเหมือนจะเป็นร้านเวียดนาม ยุคบุกเบิกเลยนะคะ
เจ้าของเป็นเวียดนามหรือไงเนี่ย

The restaurant sounds like what Khun Night Owl explained but I can't recall the name.  I'm there for the same reason as Khun Night Owl but more for food.  I was surprised at the beginning that most people are there for ice cream..

Now I know!!  :D  

stormbringer

แจมด้วยคนฮับ
ร้านกั๋มหลง เยาวราช สำหรับท่านที่ชอบทานอาหารจีนขอรับ อาหารรสชาดผมว่าอร่อยนะ แต่ราคานี่ค่อนข้างโหดพอสมควร ผมไปกับเพื่อนสามคนสั่ง แพะผัดปาท่องโก๋     ลิ้นเป็ด ไก่กรอบ เปาะเปี้ยะฮ่องกง สี่อย่าง หมดไปพันก่าๆ และปริมาณอาหารนี่ค่อนข้างน้อย สรุปวันนั้นอิ่มน้ำชาครับ(น้ำชาฟรีครับ) แนะนำสำหรับพี่ๆกระเป๋าหนักฮับ

สำหรับกระเป๋าเบา(อย่างผม) ต้องสเต็กสามย่านฮับ อิ่มสุดๆ :P  
ความรู้สึกคล้ายดั่งสุรา ยิ่งซุกซ่อนลึกล้ำ ยิ่งซุกงำเนิ่นนาน ยิ่งเข้มข้นรุนแรง

nattapong

ตอนนี้ผมก็เวียนหาของใหม่ ๆ อยู่เรื่อย ๆ ทุกคราวที่ขึ้นไปครับ แต่ต้องไปรสดีเด็ดอย่างน้อยหนึ่งครั้งเสมอ ช่วงนี้บ้าแบบที่มีการตกแต่งที่ฮิป ๆ หน่อยครับ แต่ยังไม่เจอที่"รสชาติ" ถูกปากถูกใจเสียเท่าไร มีร้านใหม่ ๆ แบบที่ว่าแนะนำอะป่าวคับ ขึ้นไปอีกเที่ยวก็ช่วง อาทิตย์หน้านี้แล้วครับ
ผมมีบริษัทผลิตผลิดภัณฑ์เครื่องนอนยางพารา กระทู้ใดที่เกี่ยวกับเครื่องนอน ท่านผู้อ่านควรใช้วิจารณญานในการอ่านนะครับ

lapath

Anybody could suggest a good place for afternoon tea in Bangkok.  I'm looking for an afternoon tea experience and they should serve the sandwich and all the fixing in a stack up plate (a real British style, I guess).