Author Topic: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ Poj's Thai Audiophile Page webboard ค  (Read 4138 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline poj

• Administrator
  • Hero Member
    • http://www.AVBestBuy.com
19 มีนาคม 2544
สวัสดีครับ ทุกท่าน
วันนี้ผมได้ตัดสินใจที่จะเปิดกระดานข่าวของ Poj\'s Thai Audiophile Page ขึ้นมาอีกครั้งหนึ่ง ซึ่งการเปิดกระดานข่าวในครั้งนี้ ไม่ได้หมายความว่า ผมจะเปิดส่วนของ website ขึ้นมาด้วย แต่ผมจะเปิดเฉพาะในส่วนของกระดานข่าวขึ้นมาเท่านั้น เหตุผลก็เพราะว่า ภาระในการดูแล webboard นั้น จะเบากว่าการดูแล website มาก หากผมเปิดในส่วนของ website ขึ้นมาด้วย วงจรชีวิตของผมก็คงกลับไปเป็นเช่นเดิม คือ ไม่มีเวลาส่วนตัวเหลืออยู่เลย ซึ่งผมไม่ต้องการให้มันเป็นเช่นนั้น [p]ที่ผมตัดสินใจจัดตั้งกระดานข่าวขึ้นมาในครั้งนี้นั้น ก็เนื่องมาจาก ผมมีความต้องการจะหาที่พูดคุยกับ กลุ่มคนที่มีความชอบ ความรัก ในสิ่งเดียวกัน นั่นคือ การดูหนัง ฟังเพลง ผ่าน system ดีๆสักชุด ถึงแม้ในช่วงระยะเวลาเกือบปี ตั้งแต่ที่ผมได้ปิด website ลง ผมจะมีความสงบสุขในชีวิตมากขึ้น และมีเวลาที่จะไปหาความสุขส่วนตัวของผม แต่ลึกๆแล้ว ผมยังต้องการที่จะได้พูดคุยแลกเปลี่ยนความเห็นกับเพื่อนๆคนไทยด้วยกันอยู่เสมอ [p]ปัญหาใหญ่คือ ผมหาที่เหมาะสมที่จะเข้าไปพูดคุยกับเพื่อนๆคอเดียวกันไม่ได้ เพราะอย่างที่ทราบกันอยู่แล้วว่า webboard บางแห่งของไทยนั้น มีปัญหาในเรื่องของผู้ใช้บางคน มีพฤติกรรม ในการเขียนสิ่งที่ไม่เหมาะสมลงในกระดานข่าว ไม่มีวุฒิภาวะ ไม่ยืนอยู่บนหลักการของการเคารพความคิดเห็นซึ่งกันและกัน เขียนข้อความอันหบายคาย หรือ ยั่วยุให้เกิดวิวาทะกันในกระดานข่าวอยู่เนืองๆ [p]หลายเดือนมานี้ ผมได้ใช้เวลาส่วนใหญ่ไปกับการท่อง website และ webboard ของฝรั่ง ซึ่งผมได้ความรู้และข้อมูลที่มีประโยชน์มากมายกลับมา มันทำให้ผมหวนคิดมาว่า ทำไม คนไทยเราจะมี webboard สักแห่งที่มีคุณภาพเช่นนั้นบ้างไม่ได้ ที่ซึ่งทุกคนจะเข้ามาพูดคุย แลกเปลี่ยนข้อมูล ความคิดเห็นกันอย่างที่ผู้ที่เจริญแล้ว ผู้ที่มีวุฒิภาวะเพียงพอในการแลกเปลี่ยนความคิดเห็น จะพึงกระทำ [p]ถึงแม้จะมีกระดานข่าวดีๆอยู่บ้าง  แต่เนื่องจากระบบของ webboard ส่วนใหญ่ จะเป็นระบบเปิดซึ่ง ยอมให้ทุกคนที่ผ่านมา สามารถเขียนข้อความอะไรเข้าไป เมื่อไรก็ได้  ซึ่งโดยส่วนตัวแล้วผมยังเห็นว่า ตรงจุดนี้ยังเป็นจุดอ่อนอยู่  ถึงแม้ข้อดีของมันคือ ความสะดวกสบาย ความเปิดกว้างสำหรับทุกคนที่ผ่านเข้ามา แต่ผมก็คิดว่า ผมคงยอมให้ webboard ของผมมีข้อเสียในประเด็นนั้นไป [p]ผมจึงตัดสินใจที่จะทำ webboard ของผมแห่งนี้ให้เป็นระบบปิด คือ อนุญาตให้สมาชิกผู้ลงทะเบียนเท่านั้น ที่สามารถเขียน-ตอบ กระทู้ได้ สำหรับผู้ชมทั่วไปนั้น ทำได้เพียงเข้ามาอ่านข้อความเท่านั้น แต่จะร่วมถาม หรือ แสดงความคิดเห็นใดๆไม่ได้ [p]เป็นความต้องการของผมเอง ที่อยากจะให้ชุมชนแห่งนี้ เป็นแหล่งชุมนุมของผู้คนที่รู้จักคุ้นเคยกัน ได้มาพูดคุยกันได้อย่างมีมิตรไมตรี และมีสันติ ปราศจากบรรยากาศอันเป็นมลภาวะโดยสิ้นเชิง ถึงแม้จะมีความยุ่งยากกว่า webboard ในระบบเปิดอยู่บ้าง แต่ผมคิดว่า เมื่อแลกกับบรรยากาศอันสงบสุขแล้ว คุ้มครับ [p]webboard แห่งนี้อาจจะไม่ได้รับความนิยมมากนัก เนื่องจากมีเงื่อนไข กติกา ค่อนข้างเข้มงวด ผู้ใช้ส่วนหนึ่ง คงไม่ยอมรับเงื่อนไขดังกล่าว แต่ผมหวังเป็นอย่างยิ่งว่า ผมจะสามารถทำให้มันเป็นชุมชนที่มีคุณภาพ เป็นชุมชนที่มีมิตรและ ไมตรีจิตซึ่งกันและกัน แบ่งปันน้ำใจให้กันและกัน และมันจะค่อยๆเติบโตอย่างช้าๆ แต่ก็มีคุณภาพ และ มั่นคงในอนาคต [p]บัดนี้ผมพร้อมแล้วครับ คุณล่ะ พร้อมจะเข้ามาร่วมสร้างสรรค์ชุมชนแห่งนี้ ร่วมกับผมหรือยัง
ไปลงทะเบียนเป็นผู้ใช้ webboard กันเถอะครับ
ขอบคุณ
พจน์ อุดมลาภสกุล
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง