• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

23 July 2019, 07:36:38 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

BelCanto dac2เท่าที่ได้ลองสัมผัส

Started by worachai, 30 July 2002, 11:09:34 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

worachai

ผมไม่กล้าเรียกว่าเขียนรีวิวนะครับ  เอาเป็นว่าเล่าสู่กันฟังแล้วกัน
systemที่ใช้คือpioneer dvd s9เป็นtransport     dacตัวเดิมคือMSB linkdac
                    pre:MusicReference    power:Mark20.6 monoblock
                    speaker:ProAc response3.8
interconnect: สายdigitalเป็นสายของเดอะหั่งhifi house
                     จากdacไปpre:Nordost Reddawn
                     จากpreไปpower:silverlace
สายลำโพง VDH The Revellation biwire
หลังจากburnเจ้าBelCantoตัวนี้ประมาณ60ชั่วโมงแล้ว ก็ลองเอามาฟังสลับกับdacตัวเดิม  
ผมพบว่ามันมีทั้งส่วนที่ดีขึ้นกว่าเดิม แต่ในขณะเดียวกันก็มีอะไรบางอย่างที่แย่ลง  

เอาที่ดีกว่าเดิมก่อนนะครับ
โฟกัสครับ BelCantoให้โฟกัสที่ดีกว่าMSBอย่างเห็นได้ชัด ตำแหน่งชิ้นดนตรีสามารถกำหนดอย่างง่ายดาย ไม่ต้องไปตั้งใจฟังอะไรมากมายเลย มันให้เสียงที่กระชับขึ้น  ทำให้ช่องว่างระหว่างชิ้นดนตรีมีความชัดเจนขึ้น  มันให้เสียงแหลมที่สดใสมีประกายกว่า แต่ว่ายังคงความเนียนเท่ากับที่MSBให้  รายละเอียดของเสียงดูจะเน้นกว่าMSBเล็กน้อย เวทีเสียงด้านกว้างใกล้เคียงกัน แต่ด้านลึกทำได้ดีกว่าพอควรเลยล่ะครับ                      

ส่วนที่ผมติมัน
คือเสียงมันบางครับ มันให้เสียงที่กระชับขึ้นก็จริง แต่ว่าเสียงที่ได้ก็บางลง จนผมฟังเสียงJennifer Warneไม่ค่อยเหมือนเดิม  เสียงกลางบางลงขาดเนื้อเสียงที่ควรจะอิ่มกว่านี้ลงไปอย่างเห็นได้ชัด
แต่ที่ผมไม่ชอบมากที่สุดก็คือทุ้มของมันครับ มันให้แต่impactของหัวเสียง แต่ขาดทุ้มล่างที่จะมาอุ้มให้เสียงมันอิ่มแน่น  เสียงกลองทิมปะนีในเพลงclassicหลายๆเพลง  ฟังแล้วไม่ค่อยยิ่งใหญ่เท่าไหร่เลยครับ
ความกระแทกกระทั้นของเสียงก็ดูจะอ่อนแรงปะทะกว่าMSBตัวเก่าของผมไปบ้าง   ผมว่าsystemที่ทุ้มมันรุ่มร่ามหน่อย มันอาจจะช่วยชดเชยได้ในส่วนนี้นะครับเนี่ย

สรุปผมเลยยังไม่เอาครับ ตอนนี้packลงกล่องจะเอาไปคืนคุณอภิชัยแล้วล่ะ
ยอมรับว่าเป็นการบริการที่ดีมากเลยครับ ของMML เอาไว้จะอุดหนุนใหม่โอกาสหน้านะครับ :aktion033:                                                                                  

poj

ขอบคุณมากครับ   :aktion033:                                                                                  
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง