Author Topic: Vatiros Hydra  (Read 8635 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Players

• donor
  • Sr. Member
Vatiros Hydra
« on: 12 August 2002, 06:16:07 AM »
คำให้การของผู้บริโภคคนหนึ่ง

Vatiros Hydra เป็น แอมป์ CLASS A Line Control ที่ผสม (Hydridge) ระหว่างหลอดสุญญากาศกับไอซีทรานซิสเตอร์ ตรงนี้ Vatiros จึงมักได้คำวิจารณ์ในแง่ลบจากผู้เล่นหรือนักวิจารณ์บางกลุ่ม เนื่องจากหลายคนรับไม่ได้กับแอมป์ที่ใช้ IC แบบมินิคอมโป เนื่องจากเป็น Pre Amp ในระดับ Line จึงไม่มีภาคขยายแผ่นเสียงหรือ Phono ดังนั้นถ้าอยากเล่นแผ่นเสียงต้องหา Pre Phono มาอีกต่างหาก

แอมป์ตัวนี้แปลกแยกสำหรับรสนิยมของนักเล่น คือถ้าใครชอบ จะชอบไปเลย แต่ถ้าใครไม่ชอบ ก็จะเกลียดเอาง่ายๆเหมือนกัน นักวิจารณ์ผู้มีชื่อเสียงเก่าแก่ในวงการ ถึงกับสาปส่งแอมป์ตัวนี้ราวกับเป็นขยะในวงการเครื่องเสียงก็มิปาน ขนาดว่าทนฟังกันไม่ได้เลย ว่างั้นเถอะ ในขณะที่นักวิจารณ์ชื่อดังอีกท่านหนึ่ง ให้ความเห็นว่าแอมป์ชุดนี้นั้น ให้คุณภาพเสียงได้ดีชนิดที่เอาไปฟัดกับเครื่องนอกราคาเป็นแสนได้สบาย

หลังจากฟังมันมากว่าปี ผมเริ่มได้คำตอบว่า ทำไมความเห็นของนักฟังนักวิจารณ์จึงแปลกแยกแตกต่างขนาดนั้น

Vatiros Hydra Upgrade มีจุดแข็งสำคัญที่ใครๆก็ยอมรับอย่างหนึ่งคือ คุณภาพของเสียงกลาง และเสียงกลางแหลมที่ไพเราะน่าฟัง มีความหวานสดใสในแบบเครื่องหลอด หรือที่เรียกว่า \"เสียงหวาน\" ให้ความลื่นไหลอ้อยสร้อยของเสียงชนิดที่ว่าเหมาะอย่างยิ่งกับคนที่นิยมฟังเพลงร้อง โดยเฉพาะอย่างยิ่งเสียงนักร้องหญิง เสียงเปียนโน ไวโอลิน กีตาร์โปร่ง แซคโซโฟน ทรัมเปต แชลโล ฯลฯ ในขณะที่เสียงสูงมากๆของมันนั้นยังขาดหางเสียงอยู่นิดหน่อย ส่วนเสียงต่ำนั้น ผมว่ามันให้คุณภาพเสียงต่ำที่ดีพอสมควรทีเดียว แต่หัวเสียงต่ำนั้นยังไม่เด็ดขาดเท่าไร เพราะมันออกจะเนิบๆ ยั้งๆอยู่บ้าง ไม่กระแทกรุนแรงเด็ดขาดฉับพลัน ฟังได้ถนัดชัดเจนกับเสียงเหยียบกระเดื่อง หรือ Kick Drum อุปมาเหมือนมือ (เท้า ?)กลอง เล่นแบบกล้าๆกลัวๆกลองจะเจ็บอย่างนั้นแหละ หากกลับให้เสียงประกอบเช่นเสียงสบัดของหนังกลอง และหางเสียงกลองได้ดีจนฟังได้และรู้สึก \"สมจริง\" กับเสียงกลองนั้น ความสมจริง คือผมว่ามันให้เสียงที่เหมือนเสียงกลองจริงๆ ที่ผมเคยสัมผัสสมัยยังเล่นดนตรีกับเพื่อน แต่เป็นความสมจริงในลักษณะของ \"น้ำเสียงกลอง\" แต่ไม่ใคร่จะสมจริงในแง่ของอิมแพค ซึ่งเสียงกลองจริงน่าจะมีความฉับพลันกว่านี้ แต่เดิมนั้นผมคิดว่าเป็นข้อเสียของลำโพง เนื่องจากใช้ลำโพงจีน Kones แต่เมื่อเปลี่ยนเป็น ProAc Tab 2000 หรือแม้กระทั่ง Hey Brook Point Five แล้ว อาการนี้ก็ยังอยู่ แต่ชดเชยได้จากเสียงต่ำที่ลงลึกได้ดีสมจริงแทน

แต่สำหรับเสียงการดีดสายกีตาร์เบส เสียงดับเบิลเบสนั้นให้เสียงนุ่มนวลน่าฟังเลยทีเดียว

จุดอ่อนของ Vatiros Hydra อีกอย่างคือมันยังให้ซาวน์สเตจที่ไม่คมชัดมากมายนัก แม้มันจะสามารถชี้ตำแหน่งชุดของวงดนตรีได้จริงทั้งด้านกว้างและด้านลึก แต่ถ้าคุณหวังเสียงใสที่มีโฟกัสคมชนิด Crystal Clear นั้น บอกได้เลยว่ายังไม่ถึงขั้นนั้นแน่นอน แต่มันก็ยังให้อิมเมจชนิดนิ่งสนิทไม่สั่นไหวได้ สำหรับวงดนตรีที่มีเครื่องดนตรีไม่เกิน 5-6 ชิ้น เมื่อเล่นเปิดไปแล้วเกิน 45 นาทีขึ้นไป เนื่องจากมันเป็นเครื่องกึ่งหลอด ที่ต้องอาศัยเวลาในการอุ่นหลอดอยู่พอสมควร จึงให้เสียงเสถียรที่สุด หลังจาก 45 นาทีหลังจากการเปิดเครื่องผ่านพ้นไปแล้ว มันถึงจะสำแดงประสิทธิภาพทั้งหมดออกมา

เสียงกลางและกลางแหลมที่เป็นจุดเด่น แต่สำหรับคนไม่ชอบ ก็จะติว่ามันเป็นเสียงที่ \"สด\" มากเกินไป (บางคนเคยขอดค่อนว่าเสียงสดเหมือนเนื้อหมูแดง) รวมทั้งคนที่ชอบอิมเมจของเครื่องดนตรีที่แยกขาดกันแบบมีช่องไฟ ก็คงไม่ชอบเสียงของแอมป์ตัวนี้เหมือนกัน โดยเฉพาะนักเล่นเครื่องเสียงที่นิยมการ Treak แบบแปลกๆ เช่นเอาไอ้โน่นไอ้นี่รองสายสัญญาณ วางสายลำโพงบนหนังสือพิมพ์ เอาอิฐทับเครื่องเล่น CD ฯลฯ และเจาะลึกเข้าสู่อุปกรณ์อิเลคทรอนิกส์ภายในเครื่อง เท่าที่สังเกตไม่มีใครชอบเลย ผมเคยเห็นคนที่โจมตีแอมป์นี้ในเวบบอร์ดเครื่องเสียงแห่งหนึ่ง มุ่งตำหนิที่ความเป็น \"แอมป์ไอซี\" ของมันอย่างรุนแรงโดยละเว้นการพูดถึงน้ำเสียงและคุณภาพเลยแม้แต่น้อย แปลกดีเหมือนกันครับ

ในขณะที่ \"แขก\" เยือนบ้านผมท่านหนึ่งที่เป็นนักดนตรีและนักแต่งเพลง เมื่อได้ยินเสียงของ Vatiros Hydra แล้วถึงกับต้องลุกขึ้นมาดูว่าใช้แอมป์อะไรเล่น หรือเพื่อนคุณพ่อผมที่เป็นนักวิจารณ์ดนตรีชื่อดังฝีปากกล้าท่านหนึ่ง (ศัตรูหมายเลขหนึ่งในบัญชีดำของค่ายเพลงเมืองไทย) ผู้เคยไปตระเวณฟังดนตรีคลาสสิกถึงประเทศต้นกำเนิดในยุโรป ก็ค่อนข้างประทับใจกับแอมป์ตัวนี้เหมือนกัน

ความชอบ - ไม่ชอบ ของคนสองกลุ่มนี้ มันบอกอะไรได้หรือไม่ ?

จุดที่ตำหนิได้อีกจุดหนึ่ง คือ Pre Amp ตัวนี้ เป็นปรีแอมป์ชนิดกลับเฟส คุณจะต้องไปกลับเฟสสายลำโพงจากลบเป็นบวก บวกเป็นลบ ที่พาวเวอร์แอมป์ด้วย หากพาวเวอร์แอมป์นั้นขยายแบบตรงเฟส ซึ่งผมเองก็มีความรู้เรื่อง Hardware นี้น้อยนัก จึงไม่รู้ว่าเขากลับเฟสที่แอมป์กันทำไม ทำไมไม่ทำมาแบบตรงเฟสเลยตั้งแต่ต้นก็มิทราบได้ ผลของการกลับเฟสของ Vatiros นี้ให้ผลชัดเจนยิ่งต่อซาวน์สเตจและความชัดเคลียร์ของอิมเมจเสียงแบบที่ฟังรู้ได้ไม่ต้องใช้อุปาทานช่วย ครั้งหนึ่งพ่อผมเลยลองกลับเฟสให้เป็นแบบถูกเฟสดู ปรากฎว่าผมฟังไม่ถึงครึ่งชั่วโมงก็จับได้ว่ามีอะไรผิดปกติ ลุกขึ้นไปดูจึงรู้ว่าสายลำโพงนั้นเป็นแบบถูกเฟส เรื่องนี้ไม่มีการบอกไว้ในคู่มือ ผมได้จาก Preview ปรีแอมป์ตัวนี้ในหนังสือเล่มหนึ่ง

สรุปแล้ว ผมเห็นว่าปรีแอมป์ตัวนี้ เป็นแอมป์ไทยที่ถือว่าเป็นของดีชิ้นหนึ่ง แต่ไม่ใช่ของดีเลิศขนาดเครื่องระดับไฮเอนด์ เพราะมันยังมีข้อให้ตำหนิได้อยู่มาก คนที่ชอบเสียงแนวนี้เท่านั้นถึงจะชอบมัน แต่สำหรับผู้ชอบฟังเพลงแนวแจ๊ส แนวคลาสสิก แชมเบอร์มิวสิก หรือดนตรีที่เน้นความหวานหรือเสียงร้องของนักร้องหญิงชาย และหาปรีแอมป์ในงบไม่เกินสองหมื่นบาท นี่คือแอมป์ที่คุณควรไปลองฟังเป็นตัวเลือกหนึ่งที่ผมขอแนะนำ แต่สำหรับคนชอบแนวป๊อบ ร๊อก หรือร๊อกหนักๆ แล้วผมไม่ค่อยแนะนำหนัก เว้นแต่คุณอยากฟังมือกลองใจฝ่อ หรือกีตาร์ลีดส์แบบเรื่อยเจื้อยบ้างก็หวานหูดีครับ

แต่มันไม่ถึงกับเป็นเครื่องขยะ หรือของที่เล่นไม่ได้แต่อย่างใด นักเล่นเครื่องเสียงระดับกลางส่วนใหญ่ที่เคยได้ฟังแอมป์นี้ ส่วนใหญ่จะชอบครับ

กล้า สมุทวณิช
เรื่องและภาพ                                                                                  

• donor
« Reply #1 on: 12 August 2002, 06:21:24 AM »
ใส่ภาพ                                                                                  

Offline poj

• Administrator
  • Hero Member
    • http://www.AVBestBuy.com
« Reply #2 on: 12 August 2002, 07:20:04 AM »
ขอบคุณมากครับ  :aktion033:                                                                                  
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

Offline 715

• donor
  • Full Member
    • http://www.intania61.com
« Reply #3 on: 13 August 2002, 11:46:37 PM »
.... ขอบคุณมากครับ  :D .... แว่วๆว่า ตอนหลัง เค๊าไม่ทำตัวที่เป็น Hybrid แล้วใช่ไหมครับ ???                                                                                  
Crouching Kitty Hidden Rhino

• donor
« Reply #4 on: 14 August 2002, 09:58:42 AM »
เอ ผมยังเห็นโฆษณารุ่นเดิมอยู่นะครับ แต่รุ่นใหม่ของเขาคือ Hydra TR เป็น Transiter ครับ
แต่ผมไม่ได้ดูว่ายังใช้ IC อยู่หรือเปล่า แต่เห็นคุณวิจิตรฯ ทดสอบแล้ว ให้คะแนนสูงกว่า
รุ่น Hydra Upgrade เดิมเสียอีก

แต่โชว์รูม Vatiros มีข้อตำหนิได้ร้ายแรงอยู่อย่างหนึ่ง คือไม่นำสินค้าของตัวเองมาโชว์ทุกตัว
บางรุ่นไม่มีให้ดูหรือลองฟัง เช่น Libra ที่เป็น Integrate Amp อยากได้ต้องสั่งเลย
แล้วจะให้โรงงานผลิตให้ !!! ดังนั้นถ้าไปที่โชว์รูมแล้วไม่มี Hydra Upgrade ให้ฟังก็ไม่แปลก
ครับ แต่ก็นับว่าผู้ผลิตและจัดจำหน่ายตัดโอกาสขายสินค้าตัวเองแท้ๆ

ล่าสุดเห็นว่า Vatiros ไม่ได้อยู่กับสุพีเรียแล้ว แต่ไม่ทราบว่าถูกซื้อกิจการหรือเป็นบริษัทลูก
เพราะสุพีเรียเป็นผู้ผลิตเลย ไม่ใช่ผู้นำเข้า เขาอาจจะตั้งบริษัทแยกออกมาเพื่อเหตุผลทาง
ธุรกิจก็ได้                                                                                  

[!--EDIT|Players|Aug 14 2002, 03:01--]

Offline 715

• donor
    • http://www.intania61.com
« Reply #5 on: 14 August 2002, 09:11:57 PM »
... ขอบคุณครับ ... ผมเองก้อใช้ Vatiros อยู่ชิ้นนึง คือ Norma M ...  มีอยู่ตัวเดียว (Mono)... สมัยก่อนเอาไว้ขับลำโพง Center .... ตอนนี้ Pack เก็บไว้รอโอกาสนำกลับมาใช้งานอีกในอนาคตครับ B)                                                                                  
Crouching Kitty Hidden Rhino

Offline poj

« Reply #6 on: 14 August 2002, 09:55:43 PM »
แปลกครับ  คือ vatiros ก็เป็น สุพีเรียทำมาขาย
ทำมาแล้ว ทำไมจะไม่ให้ตัวเองเป็นคนวางขายเอง  จะเอาไปให้คนอื่นขายแทนทำไม  ผลิตเองขายเอง ก็ได้กำไรไม่ตกหล่นอยู่แล้ว

ครั้นจะแยกร้านขาย ก็จะทำให้ต้นทุนสูงขึ้นเปล่าๆ  ทั้งค่าโฆษณา ค่าเช่าที่
จะแยกไปทำไม งงครับ  ไม่เข้าใจ   :frangend009:                                                                                  
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

• donor
« Reply #7 on: 15 August 2002, 09:24:28 AM »
ผมเห็นโฆษณาใน GM 2000 เล่มใหม่ครับ แต่ไปยืนอ่านไม่ได้ซื้อ
เลยจำไม่ได้ว่าเป็นบริษัทอะไร ไม่ค่อยคุ้นชื่อครับ คาดว่าเป็นบริษัทใหม่

เป็นไปได้ไหมครับ ที่ผลประกอบการในส่วนการผลิตและจำหน่ายของ
Vatiros นั้นไม่ประสบความสำเร็จ จึงต้องแยกบริษัทเพื่อไม่ให้กระทบ
กระเทือนต่อกิจการของสุพีเรียในส่วนของการนำเข้าและจัดจำหน่ายสินค้าจากต่างประเทศ

หรือไม่อีกทีหนึ่ง สุพีเรียอาจจะเลิกทำ Vatiros ไปแล้ว และขาย License ให้คนอื่นไปทำต่อ

ขอถามประเด็นใหม่ครับ
ผมอ่านในหนังสือเล่มหนึ่ง เขาบอกว่าแนวเสียงของเครื่องเสียงหลอดจะออก \"เฉื่อย\" อยู่บ้าง
เป็นไปได้หรือไม่ครับว่าอาการยั้งๆ ของเสียงกลองที่ว่านั้นเป็นบุคคลิกของเครื่องหลอดนั่นเอง
และคำว่า \"เฉื่อย\" ในทางเครื่องเสียงหมายถึงอะไรครับ

Offline poj

« Reply #8 on: 15 August 2002, 10:14:48 AM »
กรณีไม่ประสบความสำเร็จ แล้วจะตั้งบริษัทใหม่เพื่อไม่ให้กระทบ สุพีเรียเดิม ไม่น่าจะใช่เหตุผล
หากจะตั้งบริษัทใหม่ เหตุผลที่นึกออกคือ เรื่องการประหยัดภาษี มากกว่า  แต่ลึกๆเป็นยังไงเราคงไม่รู้แน่ครับ  ได้แต่เดาๆกันไปตามเรื่องตามราว

การขาย license ไปให้คนอื่น ไม่น่าจะเป็นไปได้
หากว่าขายดี  สุพีเรียก็ขายเองดีกว่า กำไรไม่ตกหล่น
หากว่าขายไม่ดี ที่สุดก็ผลิตไม่ออกอยู่ดี เพราะของจะค้างบานเบอะที่ตัวแทน ตัวแทนก็คงจะไม่สั่งไปดูเล่นในโกดังแน่

ครั้นจะไปหาตัวแทนที่ยินดีประกันยอดขายให้  แล้วซื้อของไปสต้อคนั้น  ใครจะกล้าทำครับ  ออกจะเป็นการลงทุนที่เสี่ยงมากเกินไป  เป็นผมผมไม่ทำ  ขืนรับเป็นตัวแทน ทำจนติดตลาด   ถึงวันหนึ่ง  ผู้ผลิตดึงกลับไปขายเองแน่ ผมก็เหนื่อยเปล่า  หากว่าขายไม่ดี  ผมก็ตาย  แบกสต้อคบานเบอะ
ไม่ว่าคิดทางไหนก็ไม่คุ้มครับ

การที่จะเป็นตัวแทนนั้น ต้องเป็นสินค้าที่เราแน่ใจว่า จะไม่มีการบล๊อคตลาดได้ และแน่ใจว่าผู้ผลิตจะไม่มาเล่นในตลาดนั้นด้วยตนเอง  ยังไงต้องอาศัยเรา  หรือไม่ก็มีการขายข้ามเขตกันแบบไม่สนหน้าอินทร์หน้าพรหม   ถ้ายังงั้น น่าเป็นตัวแทนครับ มันมีทางหนีทีไล่

เรื่องเครื่องเสียงหลอดต้องเฉื่อยนั้น ไม่จริงหรอกครับ  
มันขึ้นอยู่กับการออกแบบมากกว่าครับ  อย่าง Audio Research PH3 ก็ไม่เฉื่อย (ถึงมันจะเป็น Hybrid ก็ตาม)  และที่ผมฟังจากแอมป์อื่นๆ บางเครื่องก็ OK ดังนั้น มันไม่ใช่เรื่องตายตัวครับ อาจจะเป็นได้ในบางเครื่องเท่านั้น

อาการเสียงเฉื่อย นั้น  ขึ้นอยู่กับผู้เขียนด้วยครับว่าจะใช้มันในความหมายอะไร  บางทีผมว่าเรายังไม่มีมาตรฐานในการตีความหมายที่เขาเขียนกันนัก

สำหรับผม อาการที่เบสลงไม่ลึก หรือ dynamic อั้น ผมจะไม่บอกว่าเสียงเฉื่อย แต่ผมจะบอกว่า การตอบสนองเสียงเบสไม่สมบูรณ์ หรือ Dynamic ไม่ดี หรือ Impact ไม่ดี เป็นต้น

ส่วนเสียงเฉื่อยนั้น น่าจะเป็นอาการเดียวกับคำว่าเสียงช้า  หรือที่เรียกว่า speed ของเสียงครับ  ซึ่งอธิบายยากเหมือนกันว่า แบบไหนเสียงช้า หรือ ไม่ช้า  ต้องฟังเยอะๆ เปรียบเทียบกัน   อย่างสาย Nordost นี่เรียกว่ามีสปีดเสียงที่เร็วครับ                                                                                    

• donor
« Reply #9 on: 26 January 2003, 11:18:27 AM »
ข้อมูลใหม่ เรื่องปัญหาหัวเสียงต่ำออกจะช้าๆหรือยั้งๆ หรืออาการอิมเมจไม่แยกขาดแบบ Crystal Clear

ผมได้คุยกับเพื่อนที่เล่นเครื่องเสียงอีกคนหนึ่ง เขามองว่า System ผมมีสาเหตุให้เกิดปัญหาดังกล่าวได้มาก จนไม่ควรปักใจว่าปัญหาเกิดจากอะไรแน่

ว่ากันตั้งแต่ Source เลย เพื่อนผมเขาบอกว่า Marantz ในรุ่นราคาไม่แพงนัก มักจะมีการจูนโทนเสียงไปในทางนุ่ม อบอุ่น ออกจะเบลอๆ ด้วย เพื่อหวังผลให้เกิดความฟังสบายของเสียงหวาน และลดอาการหยาบกร้าน บาง หรือเสียงเย็น อันเป็นจุดอ่อนของ CD ในสมัยแรกๆ หรือ CD ที่ราคาไม่แพงทั่วไป

ดังนั้นการหวังเสียงประเภทเฉียบขาด คมคาย ใสปิ๊ง กับ CD ที่ผมใช้อยู่จึงหวังไม่ค่อยได้แน่นอน

ส่วนแอมป์นั่นแน่นอนครับ สไตล์ของ Vatiros เป็นอย่างนั้นเอง และรวมถึงเครื่องไทยที่ใช้หลอดอีกหลายยี่ห้อด้วย เพราะถ้าเสียงหวานแล้ว คนส่วนใหญ่มักมองว่าไพเราะน่าฟังอยู่ ดังนั้นจึงปลอดภัยกว่า ถ้าจะจูนเสียงไปในแนวนี้ เพราะสำหรับเครื่องเสียงไทยแล้ว ถ้าจะจูนให้เสียงคมชัด หรือมีรายละเอียดดี อิมแพคสะใจเท่าของนอก มันเสี่ยงต่อการให้เสียงที่แข็ง คม แผด และกลายเป็นเสียงห่วยหรือกลายเป็นของเกรดบ้านหม้อไปได้ง่ายกว่า

สุดท้ายที่เขาว่า คือลำโพงผม Tab 2000 ก็มีแนวหวาน นุ่ม ให้เสียงเบสต่ำๆนุ่มๆมากกว่าการให้เบสแนวหนักๆแน่นๆ ตุ้มๆอยู่แล้วด้วย

เขาสรุปอย่างไม่เกรงใจว่า ปัญหาเกิดจากการ Miss Match ของ System ผมเองครับ คือ 3 ชิ้น เอาแนวหวาน เฉื่อย เบลอ มารวมกันเกือบหมดเลย ถ้าอยากแก้ เขาแนะำนำให้หา CD ที่ให้รายละเอียดดีๆมาใช้น่าจะดีกว่า

ฟังและเล่นเครื่องเสียงนี่ยากเหมือนกันนะครับ...

Offline poj

« Reply #10 on: 26 January 2003, 07:04:00 PM »
ผมกลับไม่อยากเรียกว่าอาการแบบนี้ เป็นอาการที่เรียกว่า mismatch เท่าไรครับ

ผมอยากเรียกว่า เป็นอาการของการมี จุดอ่อนอยู่ใน system มากกว่า (The weakest link)  :P

mismatch สำหรับผมแล้วมีอยู่สองลักษณะ
1. mismatch ทางด้านสเปค
2. mismatch ทางด้านบุคลิกเสียง

แต่หากเป็นกรณีที่เรารู้สึกว่า เสียงเบสยังไม่ดี หรืออะไรก็ตาม  ผมคิดว่าเป็นเพราะ เครื่องของเราบางเครื่องใน system ยังไม่ดีพอเท่าที่เราต้องการมากกว่าครับ

วิธีที่ควรทำคือ  ลองหาเครื่องอื่นๆมาฟังใน system ของเราเอง (ผมถึงพยายามพูดให้ทุกคน รู้ถึงความสำคัญของการทำ home audition และ การที่ต้องฟังเครื่องด้วยตนเอง อย่าไปให้คนอื่นตัดสินใจแทนในการซื้อของ  เสมอมา)

ยกตัวอย่าง เช่น ตอนที่ผมเปลี่ยน pre-phono จาก vac in the box มาเป็น Audio Research PH3 นี่  เสียงเบสดีขึ้นชนิดคนละเรื่อง คนละเบอร์เลยนะครับ

อาการแบบนี้ ไม่เรียกว่า mismatch ครับ  แต่เรียกว่า  vac in the box ยังให้คุณภาพเสียงที่ดีสู้ PH3 ไม่ได้มากกว่า

ทางแก้ที่คุณ player ควรจะทำคือ
- ออกไปตระเวณฟังเครื่องเยอะๆ

- ลองเอาเครื่องของเรา ไปเล่นกับ system อื่น หรือ system ของร้าน  สังเกตุถึงเสียงที่ได้ยิน  เช่น หากเราสลับ CD ของเราเข้ากับทุก system แล้ว พบว่า เสียงเบสด้อยลงทุกที ก็แสดงว่า ปัญหาอาจมาจาก CD ของเรา  อันนี้จะต้องลองสลับไปกับทุกๆชิ้นใน system อย่าเพิ่งไปตัดสินว่าปัญหาจะมาจากเครื่องไหนแน่ๆ

- ลองไปเอาเครื่องของคนอื่น หรือ ของร้านเข้ามาฟังกับ system ของเรา พอเปลี่ยนแล้ว เราพอใจไหม  เรารู้สึกว่าดีขึ้นไหม

ทำอย่างนี้เยอะๆ สักวันหนึ่งเราจะเจอเครื่องที่เรามองหาเองครับ

ส่วนเรื่อง mismatch นั้น ผมคิดว่า ไม่น่าจะเอามาใช้ในกรณีนี้  คือ ถ้าปัญหาเกิดจากเครื่องมีคุณภาพไม่ดีพอ หรือ มีเครื่องที่ดีมากกว่านี้   เราพูดกันตรงๆเลยดีกว่า

การใช้คำพูดว่า mismatch อาจจะทำให้เกิดการเข้าใจสับสนได้  ส่วนใหญ่เขาจะใช้คำนี้ เพื่อเลี่ยงการวิจารณ์กันแบบตรงไปตรงมา  เพื่อไม่ให้เกิดปัญหาขัดแย้งกับคนขาย  

คำถามประเภท \"ซื้ออะไรดี\" จะได้รับคำตอบแบบนี้ค่อนข้างบ่อย
เขาตอบแล้ว  แต่ผมคิดว่า คนตอบไม่ได้ตอบอะไรเลย  เป็นการตอบเลี่ยงๆมากกว่า

ไม่ใช่ว่า ผมไปสนับสนุนการฟันธง เรื่องซื้ออะไรดีนะครับ
เพราะเรื่องนี้มีการทำให้หลงประเด็นกันบ่อยมาก

การซื้อเครื่อง ผู้ซื้อต้องไปเลือกเองฟังเอง อย่าไปถามคนอื่น แต่ละคนชอบไม่เหมือนกัน

แต่การวิจารณ์คุณภาพเครื่องเสียงแต่ละตัวนั้น ควรจะต้องพูดกันตรงๆ ตามความเห็นส่วนตัวของผู้วิจารณ์  ซึ่งมีสิทธิ์จะแสดงความเห็นเต็มที่  และไม่ควรแสดงความเห็นเลี่ยงไปเลี่ยงมา

ในที่สุด  ก็เลยมีการใช้คำพูดว่า mismatch ผิดกันในวงกว้าง  และสับสนประเด็นกันมากขึ้นเรื่อยๆ

จริงอยู่ว่า เครื่องแต่ละเครื่องจะมีบุคลิกเสียงไม่เหมือนกัน มีจุดแข็ง จุดอ่อนไม่เหมือนกัน แต่ผมไม่อยากเรียกว่า นั่นเป็นการ mismatch ครับ

mismatch ทางด้านบุคลิกของเสียง น่าจะเป็นกรณีที่เครื่องทุกเครื่อง ให้คุณภาพเสียงที่ดีทุกชิ้นแล้ว แต่ยังให้เสียงแบบที่เราชอบออกมาไม่ได้  นั่นจึงน่าจะนับเป็นการ mismatch ทางด้านบุคลิกเสียงครับ

ส่วนกรณีที่เสียงยังไม่ดีพอ  ต้องเรียกว่า system ยังมีจุดอ่อนอยู่ครับ  ไม่น่าจะเรียกว่า mismatch

หมายเหตุ - ความเห็นของผม ไม่ได้เป็นการเจาะจงถึงเพื่อนคุณ  Players เป็นการเฉพาะนะครับ  ผมพูดในวงกว้างถึงแนวทางในการเล่นเครื่องเสียงมากกว่า   เป็นการพูดถึงแนวคิด  ไม่ได้มุ่งที่ตัวบุคคล  แต่พูดถึงทุกๆคนในวงการเครื่องเสียงไทย

Offline Run

• donor
« Reply #11 on: 27 January 2003, 12:06:26 PM »
เห็นด้วยกับคุณ poj ครับ คุณ player น่าจะลองไปตระเวณดู CD ใหม่นะครับเพราะเป็นจุดอ่อนเหมือนที่คุณ poj ว่า โดยเน้น CD ที่ชดเชยสิ่งที่ Vatiros และ Tab ขาดไป น่าจะแก้ปัญหานี้ได้ หรือจะลอง DVD ก็น่าจะดีครับ