• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

05 July 2020, 07:46:42 am

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

คุณพระช่วย!!!!!! ออร์เคสตร้า

Started by Pinit, 20 October 2008, 04:12:53 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Pinit

ใส่ !!!!! ไปงั้นแหละ  ไม่มีนัยยะใดๆ นอกจากทำให้นึกถึงคำอุทาน ของคนยึดมั่นในศีลในธรรมสมัยก่อน ปัจจุบันนี้ เด็กๆ อนุบาล  บอกว่า --  พระเจ้าช่วยกล้วยทอด!

ถ้าผมว่าง ผมต้องดูรายการคุณพระช่วย ได้ทั้งบรรเทิงได้ทั้งความรู้

คุณพระช่วยออร์เคสตร้า  ออกเป็นซีดีเพลง 2 แผ่น 2 ชุด ชุดคุณพระเพลงเอก เป็นเพลงร้อง ชุดคุณพระบรรเลง  เป็นเพลงบรรเลง

คุณพระเพลงเอก   ประกอบด้วยเพลง 10 เพลง 1. แก้วกัลยา (4:31)/ 2. ช้างชูไทย (4:52)/ 3. รากไทย (3:54)/ 4. สาวลาวบ่าวไทย (4:47)/ 5. ยื่นหมูยื่นแมว (4:54)/ 6. คุรุบุปผชาติ (4:19)/ 7. แบกบาล (3:31)/ 8. สายน้ำแห่งความหวงแหนแผ่นดิน (3:25)/ 9. โลกใบนั้น (3:44)/10. ข้าวเหนียว (6:20)

เพลงทั้งหมดพูดได้ว่า เพราะครับ การเรียบเรียง การร้อง --- ฟังได้ 2-3 รอบ ไม่เบื่อ

ชุดคุณพระบรรเลง เอาไปอีก 10 เพลง /  1. คำหวาน (3:37) / 2. พม่าประเทศ (3:02)/ 3. ค้างคาวกินกล้วย (3:12) / 4. ลาวสวยรวย (4:55)/ 5. กระต่ายเต้น (2:53) / 6. อัศวลีลา (3:17)/ 7. ลาวกระทบไม้ (5:39)/ 8. พม่าเขว (3:10)/ 9. ลาวเสี่ยงเทียน (3:23)/10. นกเขาขะแมร์ (5:40)

เป็นเพลงบรรเลง แม้ว่าจะเป็นเพลงไทยเดิม แต่ออกจะบรรเลงแบบสำนวนใหม่หน่อย ครับ บอกไม่ถูกว่าชอบหรือไม่ชอบ เพราะผมฟังแต่แนวเดิมๆ อาจจะติดแนวเดิมไปหน่อย แต่มาคราวนี้มันแปลกหูไป

ลองหาฟังกันครับ (อยากเขียนยาว แต่งานเข้าแล้วล่ะครับ)
สร้างความจรรโลงใจ ให้ความสุนทรีย์ ชักชวนให้ตระหนักถึงคุณงามความดี .. นี่จึงเป็นศิลปะ

จ๊อด ฟุลเรนจ์

น่าสนใจครับ

แต่ปรึกษาหน่อย....  ผมเกลียดปัญญา นิรันดร์กุลอ่ะ...

อาจพลาดชุดนี้เพราะความใจแคบของตัวเอง  :P
ผมอาจจะไม่มีพรสวรรค์ หรือทักษะที่สูงส่ง แต่สิ่งที่ผมมีคือ ผมไม่เคยยอมแพ้ต่อสิ่งใด
--ปาร์ค จี ซอง

jtr

Quote from: จ๊อด ฟุลเรนจ์ on 20  October  2008, 04:20:03 pm

แต่ปรึกษาหน่อย....  ผมเกลียดปัญญา นิรันดร์กุลอ่ะ...

ขยายหน่อยสิครับ เฮียจ๊อด..
เพื่อไปใส่กรอบ :)

ปล. เกลียดตัว ก็กินไข่ได้นะครับ - คำไทย(โบราณ)
แมวสีไหน ก็จับหนูได้ - คำจีน(เติ้งเสี่ยวผิง)
:P
Music is a universal language, and needs not be translated, with it soul speaks to soul.

ไม่มีไรใหญ่โตฮะ....

แค่เกลียดขี้หน้ามันเฉยๆ  ผมว่ามันของปลอม

ได้ข่าวแว่วๆว่า เริ่มแตกคอกะน้าจิก ประภาสแระ  ถ้าเลิกคบกันไปเลยจะดีมาก

เพราะผมรัก ประภาส  อันนี้ของจริงยิ่งกว่าจริง

ปล. อยากให้ ประภาส กะ วินทร์ เลียววรินทร์  จับมือกันทำไรหนุกๆมาให้ดูจัง.....
(วินทร์ แก่กว่าประมาณ 4-5 ปี  ไม่รู้ว่าจะทันกันที่ถาปัตย์จุฬารึเปล่า....)
ผมอาจจะไม่มีพรสวรรค์ หรือทักษะที่สูงส่ง แต่สิ่งที่ผมมีคือ ผมไม่เคยยอมแพ้ต่อสิ่งใด

Cherokee

ผมก็ไม่ได้ชอบปัญญาและรายการของเขา  แต่ผมชอบรายการคุณพระช่วยนะ  เป็นรายการที่สร้างสรรค์และให้อะไรกับผู้ชมดี

lapath

Quote from: จ๊อด ฟุลเรนจ์ on 20  October  2008, 04:20:03 pm
แต่ปรึกษาหน่อย....  ผมเกลียดปัญญา นิรันดร์กุลอ่ะ...อาจพลาดชุดนี้เพราะความใจแคบของตัวเอง  :P

I understand but I try not to let this kind of issue in a way, hoping that I won't miss a gem.  :)
Yeah we knew we had to leave this town
But we never knew when and we never knew how

pakorn

Quote from: จ๊อด ฟุลเรนจ์ on 21  October  2008, 05:55:31 am
ปล. อยากให้ ประภาส กะ วินทร์ เลียววรินทร์  จับมือกันทำไรหนุกๆมาให้ดูจัง.....
(วินทร์ แก่กว่าประมาณ 4-5 ปี  ไม่รู้ว่าจะทันกันที่ถาปัตย์จุฬารึเปล่า....)

... น่าจะทันกันนะครับ เพราะถาปัดเรียน 5 ปี อยู่แล้ว
สองคนเจอกันน่าจะมัน (ถ้าคิดประสมกันได้นะครับ นักคิดบางคน อาจคิดไปในคนละแนวกัน)

ผมรู้จักชื่อคุณประภาสมาตั้งแต่ทำเฉลียง ผู้ใหญ่ที่ผมรู้จักคนนึงก็เป็นอาผู้ชายของคุณประภาส
ผมชอบการคิด ชอบเพลงที่แกเขียนหลายเพลงมากนะครับ ติดตามซื้อหนังสือรวมเล่มของแกเรื่อยมา (น่าจะมีเกือบครบทุกเล่ม)

แต่สิ่งที่ผมสงสัยอยู่อย่างนึงมาจนทุกวันนี้คือ เมื่อครั้งที่ผมไปดูหนังเรื่องโหมโรงในช่วงแรกๆ (ที่ยังไม่มีค่อยมีใครดูเรื่องนี้กัน)

พอหนังเิริ่มฉาย ผมได้ยินเสียงผู้ชายคนนึง พากย์หนังให้ลูกฟัง เสียงไม่เบาทีเดียว
หันไปดู ...กลายเป็นคุณพี่ประภาสแฮะ ... ไม่รู้ว่าจะเสื่อมศรัทธาหรือยังไงดี ทำใจไม่ถูกเลยครับ

"โลกร้อน ธรรมเย็น"

จำได้ว่าเคยบ่นมาทีแล้ว....

แสดงว่าอาฆาตจริง  :lol:

คนเราสมัยนี้พอมีลูกแล้ว  เพื่อลูกมักจะลืมเรื่องอื่นได้ง่ายๆแบบไม่น่าลืม
ของอย่างงี้ ทำเด็ก(ทั้งเด็กทั้งผู้ใหญ่แหละ)เสียคนมาเยอะครับ

พ่อผมสอนมาเสมอว่า  เราเลี้ยงลูก อย่ารักลูกของเราคนเดียว  เลี้ยงให้คนอื่นรักลูกเราด้วย

Quote from: lapath on 21  October  2008, 01:11:37 pm
แต่ปรึกษาหน่อย....  ผมเกลียดปัญญา นิรันดร์กุลอ่ะ...อาจพลาดชุดนี้เพราะความใจแคบของตัวเอง  :P

I understand but I try not to let this kind of issue in a way, hoping that I won't miss a gem.  :)

ขอบพระคุณครับ ...
คงได้ฟังแหละครับ.... แต่อาจหาก๊อปแทน  :P

jtr

Quote from: จ๊อด ฟุลเรนจ์ on 22  October  2008, 05:30:13 am

พ่อผมสอนมาเสมอว่า  เราเลี้ยงลูก อย่ารักลูกของเราคนเดียว  เลี้ยงให้คนอื่นรักลูกเราด้วย

ขอกราบคุณพ่อท่านด้วยคนครับ  :bowdown:

ฉะนั้น แม้แต่ตัวเรา
จะทำตัวเอง ให้เป็นที่รังเกียจหรือถูกสาปแช่งของสังคม
ก็พึงระลึกถึงคุณความดีของพ่อ ของแม่
ที่อุ้มชูเลี้ยงดูเรามาอย่างอดทนและอดกลั้น
ใช่ไหมครับ  :)
Music is a universal language, and needs not be translated, with it soul speaks to soul.

Pinit

Quoteปล. อยากให้ ประภาส กะ วินทร์ เลียววรินทร์  จับมือกันทำไรหนุกๆมาให้ดูจัง.....

ตอนนี้ทั้งสองคนยังไม่มีโปรเจคท์อะไรร่วมกัน  งั้นรอดู ปืนใหญ่จอมสลัด  screenplay โดย วินทร์ ไปก่อนแล้วกัน  :)
สร้างความจรรโลงใจ ให้ความสุนทรีย์ ชักชวนให้ตระหนักถึงคุณงามความดี .. นี่จึงเป็นศิลปะ

dht_tubes

Quote from: jtr on 22  October  2008, 04:47:29 pm
Quote from: จ๊อด ฟุลเรนจ์ on 22  October  2008, 05:30:13 am

ขอกราบคุณพ่อท่านด้วยคนครับ  :bowdown:

ฉะนั้น แม้แต่ตัวเรา
จะทำตัวเอง ให้เป็นที่รังเกียจหรือถูกสาปแช่งของสังคม
ก็พึงระลึกถึงคุณความดีของพ่อ ของแม่
ที่อุ้มชูเลี้ยงดูเรามาอย่างอดทนและอดกลั้น
ใช่ไหมครับ  :)

เยี่ยม :bowdown: :bowdown: :bowdown: :bowdown:
I love classical but I play rock'n roll

คำว่า รวย กับคำว่า จน มันคืออะไรกันแน่ เมืองไทย คนจนมีหนี้สินเยอะ เพราะยืมเงินไม่ได้ เค้าไม่ให้เพราะคิดว่าไม่มีปัญญาใช้คืน แต่... เมืองนอก คนรวยมีหนี้สินเยอะ เพราะเค้าให้ยืมเงิน เพราะคิดว่ามีปัญญาใช้คืน  งง..................

เพราะสังคมประเมินค่าคน ที่จนรวย คนจึงสร้างเปลือกสวยไว้สวมใส่ หากสังคมวัดค่าคนที่ภายใน คนจะสร้างจิตใจที่ใฝ่ดี............

pakorn

จำได้ว่าเคยบ่นมาทีแล้ว....

แสดงว่าอาฆาตจริง  :lol:

ไม่ได้ขนาดนั้้นหรอกครับ คุณจ๊อด แค่งงปนสับสนกับตัวตนของแกเท่านั้น

แต่ที่สำคัญ คือ ...

ผมจำไม่ได้ว่าเคยเล่าแล้วนะครับ ... สงสัยจะเริ่ม ''แก่" แล้วจริงๆ เฮ้อ แย่

"โลกร้อน ธรรมเย็น"