• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

20 May 2019, 10:43:41 am

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

DVD NEWS

Started by apipol, 16 August 2002, 05:36:53 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

apipol

ไม่ได้อัพเดทซะนานครับ ช่วงที่ผ่านมายุ่งมากๆ ตอนนี้ผมซื้อ z3 ซะมากไล่เก็บหนังเก่าๆ น่ะครับ ตอนนี้ที่น่าสนใจน่าหาซื้อกันก็มี

1. Spartacus ฉบับรีมาสเตอร์ราคาประหยัด ใครชอบภาพยนตร์เรื่องนี้แต่ไม่อยากลงทุนซื้อของ criterion นี่ก็น่าจะเป็นอีกทางเลือกครับ มีบรรยายไทยด้วย

2. Tarzan ฉบับพิเศษ 2 แผ่น ผมคิดว่านะครับคิดว่า น่าจะเป็นตัวเดียวกับ special edition 2 แผ่น ของ z1 ที่หมดไป แล้วผมซื้อไม่ทัน แถมบรรยายไทยให้ด้วย แผ่นผลิตจาก usa ครับ

3. Chariots of Fire ฉบับรีมาสเตอร์มาออกเป็น z3 ด้วยผมพึ่งได้มาเมื่อวานนี้เอง ดีกว่าของ z1 อีกครับเพราะมี track dts แถมมาให้ด้วยเนื่องจากว่าลิขสิทธิ์เป็นของ fox แต่ในอเมริกาเป็นของ AOL Warner

4. Before Sunrise/Sunset กลับมาในแบบแพคคู่พร้อมคำบรรยายภาษาไทย ราคาไม่แพงเลยครับ

5. Ben-Hur กลับมาขายใหม่แล้วนะครับ

6. XXX ฉบับ Director cut z3

ขออนุญาตไม่ลงรูปให้ดูเนื่องจากว่า หาได้ตามร้านขายแล้วนะครับรีบหน่อยก็ดีเพราะผมสังเกตว่าบางแผ่นก็หายากพอสมควร  :)  
ยังเล่นเครื่องชุดเดิม อยู่ครับ มันแข็งแรงจริงดึจริงๆ :)

apipol

04 June 2005, 03:16:49 pm #81 Last Edit: 14 December 2005, 09:51:34 pm by apipol
มาเริ่มตะลุยแนะนำกันเลยครับ เพราะอั้นไว้นานมากๆ แล้ว เริ่มด้วยหนังดังอีกเรื่องของดาราและผู้กำกับเจ้าบทบาทอย่าง Clint Eastwood และ Hilary Swank นั่นคือ Million Dollar Baby ครับ มีกำหนดออกอย่างเป้นทางการในวันที่ 12 july 2005 ครับ มีทั้งแบบฉบับ 2 แผ่นและ 3 แผ่น (+ OST.) รักชอบแบบไหนก็เลือกเอาเลยครับ

เช่นเดิมครับ รายละเอียดเข้าไปดูกันได้ที่นี่

http://www.amazon.com/exec/obidos/tg/detai...?v=glance&s=dvd
ยังเล่นเครื่องชุดเดิม อยู่ครับ มันแข็งแรงจริงดึจริงๆ :)

apipol

04 June 2005, 03:20:37 pm #82 Last Edit: 14 December 2005, 09:52:02 pm by apipol
ลำดับต่อมาเป็นของ a very long engagement ครับ จากผู้กำกับ Jean-Pierre Jeunet และดาราคู่ใจอย่าง Audrey Toutou เรื่องนี้ผมก็รออยู่ครับ แต่ตอนนี้จะมีฉบับกีอปปี้ออกมาวางขายแล้วรอไม่ไหวก็เอาไปดูก่อนเลยครับ กำหนดออกวันที่ 12 July 2005 ครับ

http://www.amazon.com/exec/obidos/tg/detai...?v=glance&s=dvd

apipol

04 June 2005, 03:23:33 pm #83 Last Edit: 14 December 2005, 09:52:51 pm by apipol
ต่อมาเป็นคิวของ Constantine ครับ ปีที่แล้วที่เข้าฉายก็แรงไม่เบาเหมือนกัน เสียดายผมไม่ได้ดู มีกำหนดออกเป็นทางการวันที่ 19 July 2005 ครับ มีทั้งแบบธรรมดาและฉบับ Deluxe Edition พร้อม Comic book

apipol

04 June 2005, 03:28:33 pm #84 Last Edit: 14 December 2005, 09:53:21 pm by apipol
ต่อมาเป็นภาพยนตร์ ที่คุ้มค่ากับการรอคอยมากที่สุดเรื่องหนึ่งนั่นคือ My Left Foot ฉบับพิเศษ Miramax Collector's Edition ครับ ผมก็ซื้อ z3 hk ไปแล้วสำหรับตัวนี้ก็ขอดูท่าทีอีกนิดนึงครับ เขาบอกว่ารีมาสเตอร์ใหม่หมดครับ ก็น่าสนใจทีเดียว รายละเอียดยังไม่ค่อยมีเท่าไร เนื่องจากวันกำหนดออกยังอีกพอสมควรเลยนั้นคือ 16 Aug. 2005 ครับ แต่ปกออกแบบมาได้แจ่มมากๆๆ สวยมากๆ

apipol

04 June 2005, 03:32:37 pm #85 Last Edit: 14 December 2005, 09:53:55 pm by apipol
ต่อมาเป็นคิวของภาพยนตร์ที่ได้ชื่อว่าหากินได้แบบไม่รู้จบเลยทีเดียวสำหรับ Gladiator คราวนี้ออกมาเป็นแบบ Extended Edition ในแบบ 3 discs ตอนนี้แนว extend กำลังมาแรงเลยนะครับ 555 ใครรักใครชอบก็เตรียมตัวเสียตังค์กันอีกรอบ  :D กำหนดออกอีกนานเลยครับ 23 Aug. 05 ครับ รายละเอียดหรือภาพปกอาจมีการเปลี่ยนแปลงอีกครั้ง แต่ภาพและเสียงคงกระหึ่มแน่นอน

apipol

04 June 2005, 03:37:32 pm #86 Last Edit: 14 December 2005, 09:54:49 pm by apipol
สำหรับเรื่องนี้เป็นภาพยนตร์แนะนำมากกว่าครับ ไม่ใหม่เท่าไร ออกมาได้สักพักแล้ว นักชมหลายๆ ท่านอาจได้รับชมกันไปแล้ว นั่นคือเรื่อง The Chorus ครับภาพยนตร์จากฝรั่งเศสที่น่าสนใจอีกเรื่องนึง รบกวนลองอ่านบทบรรณาธิการจาก amazon ดูแล้วกันนะครับ

Editorial Reviews
Amazon.com
By getting nominated for Academy Awards in both the Foreign Language Film and Best Song categories, Les Choristes (The Chorus) made a rare (for a European film) double impression at the 2004 Oscars. This sentimental tale follows the arrival of a new teacher at a remote boys school in 1949 France (the war is a largely unspoken but ghostly presence). With disciplinary problems rampant, and the policies of the old-fashioned headmaster not helping, Monsieur Mathieu decides to introduce choral singing as a way to bridge the gap with his students. You don't need a crystal ball to figure out where this will go, although the movie uses its atmospheric location and lush vocal arrangements well. Bald, dumpy Gerard Jugnot provides a refreshingly offbeat hero (though securely in the traditions of the My Most Memorable Teacher movie); he's sort of a younger Philippe Noiret. Director Christophe Barratier works in the winsome-cute mode that makes a certain kind of French movie into an overly sweet bon bon, although at least this bon bon sings. --Robert Horton

ตอนนี้หาซื้อได้แล้วนะครับ  :D

apipol

04 June 2005, 03:43:24 pm #87 Last Edit: 14 December 2005, 09:55:16 pm by apipol
ต่อมาเป็นคิวของภาพยนตร์อีกเรื่องนึง เจ้าของรางวัลภาพยนตร์ยอดเยี่ยม Academy Award ของปี 1989 ที่ก็ผผลิตออกมาไม่รู้กี่เวอร์ชันแล้ว แต่ผมยังไม่มีซะทีคราวนี้ก็คงจะหามาเก็บไว้ล่ะครับ สำหรับภาพยนตร์สุดประทับใจอย่าง Driving Miss Daisy จะออกมาในแบบ All New Digital Transfer ชนิดหัวจรดเท้า ใครยังไม่มีผมว่าคราวนี้หละครับ ซื้อได้เลย กำหนดออกก็อาทิตย์หน้าแล้วครับ 7 Jun. 05 ครับ

apipol

04 June 2005, 03:46:44 pm #88 Last Edit: 14 December 2005, 09:55:47 pm by apipol
ต่อมาก็นังเป็นรีมาสเตอร์อีกครับสำหรับ Fargo คงไม่ต้องให้แนะนำสรรพคุณอะไรกันมากมายสำหรับภาพยนตร์เรื่องนี้ ออกมาแล้วนะครับ จำไม่ได้ว่าแนะนำไปหรือยัง ก็เลยขอเอามาพูดถึงอีกที ออกวางตลาดแล้วนะครับ หาซือ้กันได้แล้ว  

http://www.amazon.com/exec/obidos/ASIN/B00...6421453-7363164

apipol

04 June 2005, 03:51:14 pm #89 Last Edit: 14 December 2005, 09:56:12 pm by apipol
ต่อมาก็เป็นภาพยนตร์แนะนำอีกครับนั่นคือ Sea Inside น่าสนใจดีเจ้าของรางวัลภาพยนตร์ยอดเยี่ยมในสาขาต่างประเทศรางวัล Academy ประจำปี 2004 ครับออกวางตลาดแล้วนะครับ หาซื้อกันได้แล้ว

Amazon.com
Winner of the Academy Award for Best Foreign Language Film of 2004, The Sea Inside is a life-affirming film about a man who wishes to die. That may seem like a massive contradiction, but in the hands of director Alejandro Amenábar (Open Your Eyes, The Others) and actor Javier Bardem (Before Night Falls), this fact-based Spanish drama concerns the final days of Ramón Sampedro, the quadriplegic poet who waged a controversial campaign for his right to die. He was denied this right for 30 years, and ultimately arranged for his own assisted suicide, but this remarkable film--and Bardem's keenly intelligent performance--examines the hotly-debated issue of assisted suicide with admirable depth and humanity, just as Sampedro did until his death in 1998. For Sampedro, death was preferable to severe paralysis (he even refused to use a wheelchair), but the film does not suggest a "disposable" attitude toward disability. Instead, it's a thoughtful meditation on life and love as gifts to be cherished, and a challenging drama that begs each viewer to examine their own personal beliefs about what makes life worth living. You may not agree with Sampedro and his ultimate denial of life, but The Sea Inside will urge you to ponder how you would react under similar circumstances, and that makes it a profoundly meaningful film. --Jeff Shannon --

apipol

04 June 2005, 03:56:13 pm #90 Last Edit: 14 December 2005, 09:56:45 pm by apipol
สำหรับเรื่องสุดท้ายของคราวนี้ก็คงเป็นภาพยนคร์เรื่อง Sling Blade ซึ่งผมยังไม่เคยดูนะครับ แต่ว่า Miramax อกมาเป็น collector series ก็คงจะน่าสนใจไม่แพ้เรื่องอื่นๆ ที่อยู่ใน series เดียวกัน เป็นฉบับ director's cut พร้อม all new digital transfer ครับ มีกำหนดออกวงตลาดในวันที่ 7 Jun. 05 นี่เองครับ  

Amazon.com
Billy Bob Thornton wrote, directed, and starred in this mesmerizing drama with haunting overtones of To Kill a Mockingbird. Thornton plays a mentally retarded man who has spent 20 years in a psychiatric hospital for killing his mother and her lover. Released into the community from which he came, he befriends and protects a lonely boy regularly harassed and abused by his mom's boyfriend (a terrific performance by Dwight Yoakam). The story is ultimately about sacrifice, but Thornton certainly doesn't get twinkly about it. Some of the best material concerns the hero's no-big-deal efforts to integrate into a "normal" life: working, eating fast food, earning admiration for his handyman skills, and attaining a semblance of community among other damaged souls. John Ritter has a great part as a gay shopkeeper who tries to assuage his own loneliness by spilling his guts out to Thornton's uncomprehending character. --Tom Keogh --

เนื้อเรื่องก็ดูน่าจะเข้าท่าดี

apipol

จะปีกับสามเดือนแล้วครับ ขออภัยไมได้อัพเดทเลย ช่วงหลังงานค่อนข้างมากครับ แต่ว่ามีหนังที่น่าสนใจเยอะจริงๆ แล้วเจอกันเร็วๆ นี้ครับ

pakorn

จริงครับ คุณapipol หายไปนานเลยจริงๆ ..

"โลกร้อน ธรรมเย็น"

apipol

ครับ ก็ช่วงนี้งานเยอะจริงๆ อะไรก็ไม่รู้เต็มไปหมด ขออนุญาตค่อยๆ อัพเดทข่าวละกันนะครับ สำหรับนักสะสม

วันที่ 28 พฤศจิกายนนี้ครับ วีรบุรุษของเราจะกลับมา WB จะถล่มตลาดด้วย DVD SUPERMAN SERIES หลากหลายรูปแบบเรียกว่าซื้อกันไม่หวาดไหวเลย ขอเริ่มด้วยของเก่าก่อนนะครับ ชุดเก่าคือ

Superman I, Four Discs Collector's edition - ถ้าใครสะสมหนังมาจะพอทราบได้ว่าเรื่องนี้เป็นลำดับที่ 3 ครับใน series 4 discs ของ WB อันเรื่องก่อนหน้านี้ก้ได้แก่ Gone with the wind และ Ben-Hur ครับ ก็คือรูปที่ลงให้ดูนี่หละครับ

Superman II, Theatrical Cut และ Richard Donner Cut แยกกันออกนะครับ ตัวที่ฉายโรงจะเป็น 2 discs ส่วนของ Richard Donner จะเป็น 1 disc ครับ

Superman III และ IV Deluxe edition จะเป็นฉบับ 1 disc ครับ

Superman Returns ฉบับ 2 discs edition ครับ อันนี้เป็นฉบับใหม่

และพร้อมกันนี้จะมี boxset ออกมาอีก 2 ชุดด้วยกัน

ชุดแรก Ultimate ครับ คือมีทุกแผ่นที่กล่าวมาทั้งหมด รวม bonus features อีก 3 แผ่นครับ อลังการงานสร้างจริงๆ ทั้งหมด 14 discs ครับ

ชุดสองแบบ compact หน่อย คือมีเฉพาะชุดเก่าครับภาค 1 ถึง 4 และไม่มีภาค 2 ในฉบับ Richard Donner cut ครับ ทั้งหมด 8 discs ครับ

แล้วเจอกัน 28 november 2006 ครับ เขากำลังจะกลับมา ....

apipol

เริ่มมันส์มือแล้วครับ ก็มาต่อกันเลยสำหรับนักสะสมการ์ตูนครับ กับ

Little Mermaid 2 discs Platinum edition ออกวางจำหน่าย 3 October 2006 นี้ครับ สำหรับ ของแถมมีดังนี้ครับ

DVD Features:
Available Subtitles: English
Available Audio Tracks: English (Dolby Digital 5.1), English (Dolby Digital 5.1), French (Dolby Digital 2.0), Spanish (Dolby Digital 2.0)
Commentary by co-writers/directors John Musker and Ron Clements and composer Alan Menken
Song selection
Little Mermaid III musical sneak peek
Deleted scenes and alternate ending with filmmaker introduction
New "Kiss The Girl" music video performed by Ashley Tisdale
Treasures Untold: The Making of The Little Mermaid
Storm Warning: The Little Mermaid Special Effects Unit
The Story Behind the Story: featurette on author Hans Christian Anderson
Exclusive short: The Little Match Girl
Art galleries
Early presentation reel
"Silent is Golden" song demo
Under The Sea Adventure: A Virtual Ride (based on an actual Disney Imagineering concept)
Ride With Disney Imagineers
Behind the Ride that Almost Was
DisneyPedia: Life Under the Sea

และสำหรับภาพยนตร์เรื่องอื่นที่น่าสนใจที่จะออกมาร่วมด้วยก้เช่น

The Fox and The Hound 25th Anniversary Edition ออกวันที่ 10 October 2006 นี้ครับ มีคนเขียนเชียร์กันในเวบของ amazon กันอย่างท่วมท้นเลยสงสัยจะดีนะครับ ผมก็ยังไม่เคยดูเหมือนกันว่าจะซื้อไว้เหมือนกันครับ

Cars จาก Pixar ครับ ออกวันที่ 7 November 2006 ครับ ในบ้านเราพึ่งจะเข้าโรงครับ

ขอขอบคุณข้อมูลจาก amazon ด้วยครับ

apipol

เมื่อวานเนทไม่ค่อยดีครับ สำหรับนักสะสม การ์ตูน ขออัพข่าวเพิ่มเติมครับ เกี่ยวกับการ์ตูนของ Ghibli Studio ที่ Disney ซื้อลิขสิทธิ์มาทำ นัยว่าน่าจะมีคุณภาพดีกว่าของฮ่องกงที่ขายทั้งแท้ทั้งก๊อปอยู่ในบ้านเรา คือล่าสุดออกมาอีก สามเรื่องครับ รวมของเก่าด้วยก็สิบสองเรื่อง 3 เรื่องล่าสุดที่ออกเมื่อ Aug 2006 คือ

Lupin The Third - ภาพยนตร์การ์ตูนขอลูแปงที่สามที่เป็นฉบับหนังใหญ่ ปกติมันจะมีที่เป็น series นะครับ แฟนการ์ตูนน่าจะรู้จักดี
Pom Poko - Tanuki@wars ครับ 5555
My Neighbor The Yamadas - อันนี้ ก็ดีนะครับ ฟังเขามาผมยังไม่เคยดูเหมือนกัน

ส่วนของเก่า 9 เรื่อง ก็คือ

Laputa - Castle in the Sky
Spirited Away
Kiki's Delivery Service
The Cat Returns
Naussica - Valley of the Wind
My Neighbor Totoro
Howl's Moving Castle
Whisper of The Heart
Porco Rosso

apipol

อัพข่าวกันหน่อยครับ ก็คงได้เปนเจ้าของกันไปแล้วสำหรับ Little Mermaid ผมแค่ลองเปิดดูคร่าวๆ ภาพใสสวยเชียว และก้สำหรับปีหน้า Platinum Edition ก็มีโปรแกรมทองที่จะนำมาเสนอกัน ก็คือ

1 Peter Pan ตอนต้นปีราวเดือน มีนาคม
2 Jungle Book เมาคลีลูกหมาป่า ตอนปลายปีราวเดือนตุลาคมครับ

ตอนนี้ที่ญี่ปุ่น เอาเรื่อง Snow White กลับมาออกใหม่แล้ว ผมก็ซื้อมาเรียบร้อยแล้วเช่นกัน ใครสนใจก็ลองไปหาดู ฝากญาติพี่น้องซื้อกันได้ครับ

apipol

ตอนนี้ นักสะสมแผ่นของ Criterion ก็คงอ่วมไปตามๆ กัน เพราะ เล่นเข็นหนังเก่าๆ ที่เคยออกไปแล้วกลับมาออกใหม่โดยทำรีมาสเตอร์ใหม่ เป็นแบบ anamorphic แฟนๆ คงดีใจปนเซ็งไปตามๆ กัน  :clown: ก็มีหลายเรื่องแล้วครับ ตั้งแต่

Seven Samarai
Brazil
Amarcord
Yojimbo/Sanjuro

ใครสนใจลองเข้าไปดุกันได้ครับ ว่ามีเรื่องอะไรออกบ้างที่ www.amazon.com, www.criterionco.com ผมก็ซื้อแค่บางเรื่องครับ จริงๆ หลายๆ เรื่องน่าดูนะครับ เพียงแต่ว่าราคาค่อนข้างสูงมาก สู้ไม่ค่อยจะไหวครับ  :P

ROTL

ดีวีดี The Buddha พระพุทธเจ้า พร้อมพอคเก็ตบุ๊ค คู่มือชาวพุทธ

คำโปรยบนปกหลังกล่องดีวีดีครับ

พบกับปาฏิหาริย์แห่งแอนิเมชั่นไทย ที่ใช้คนบรรจงวาดทีละเฟรมลงในกระดาษ ซึ่งยากกว่างานแอนิเมชั่นจากคอมพิวเตอร์ จนได้มาซึ่งความวิจิตรละเมียดละไมของลายเส้น และลีลาบนจอภาพยนตร์ ดุจงานศิลปะชั้นเอกที่เคลื่อนไหวได้ ซึ่งไม่มีมานานเกือบ ๓๐ ปี นับตั้งแต่ภาพยนตร์การ์ตูนเรื่อง "สุดสาคร" (พ.ศ. ๒๕๒๒)

ผมเปิดชมตอนต้นไปบางส่วน ภาพสวยงามชัดคมครับ ไม่ผิดหวัง

[ภาพปกจาก boomerangshop.com]